Bồi thường chi phí đào tạo nghiên cứu sinh - học bổng VEF

Chủ đề   RSS   
  • #305618 08/01/2014

    DUNGNGUYEN1979

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bồi thường chi phí đào tạo nghiên cứu sinh - học bổng VEF

    Thưa Luật sư,

    Chồng tôi là công chức biên chế thuộc một cơ quan Bộ.Chồng tôi được nhận học bổng nghiên cứu sinh do Quỹ Giáo dục Việt nam VEF tài trợ. Chồng tôi đã gửi đơn xin đi học và được Bộ chấp thuận, ra quyết định cử đi học trong thời gian 5 năm. Khi trở về Việt nam tháng 7/2012 chồng tôi đã làm đơn xin được tiếp nhận trở lại cơ quan và đến tháng 12/2013 Bộ có quyết định tiếp nhận chính thức chồng tôi.

    Tổng số tiền và học bổng chồng tôi đã được nhận trong thời gian du học cụ thể như sau:

    Học phí: do VEF và trường đại học tài  trợ
    - Chi phí sinh hoạt: 2 năm đầu do VEF cung cấp, các năm sau người học tự chi trả
    - Lương cơ bản trong 3 năm (khoảng 10tr đồng/năm)
    - BHXH: trogn 5 năm (khoảng 2trđồng/năm

    Xin anh/chị tư vấn giúp:

    1). Học bổng do Quỹ Giáo dục Việt nam - VEF có thuộc diện Chương trình giáo dục theo Hiệp định ký kết với nhà nước Việt Nam không?

    2) Nay chồng tôi muốn xin thôi việc tại Bộ , theo luật hiện hành chồng tôi phải bồi hoàn các khoản chi phí nào? Nghị định 143/2013 quy định nếu người học đi heo các chương trình giáo dục theo hiệp định thì phải bồi hoàn chi phí do ngân sách nhà nước cấp, vậy các khỏan chồng tôi được lĩnh từ Quỹ VEF và trường Đại học của Mỹ có thuộc chi phí phải bồi hoàn không?

    Trân trọng cảm ơn!

    P/S: Sau khi trao đổi với cán bộ vụ Pháp chế Bộ Giáo dục về Nghị định 143 nêu trên tôi được biết công chức viên chức không thuộc đối tượng điều chỉnh của nghị định này.

    Cán bộ pháp chế có tư vấn cho tôi rằng đối tượng công chức chịu sự điều chỉnh của Nghị định 18/2010/CP và Thông tư 03/2011 của bộ nội vụ

    Sau khi đọc 2 văn bản này tôi vẫn chưa hiểu cụ thể trường hợp của chồng tôi sẽ phải bồi thường những chi phí nào trong số các khoản đã được nhận nêu trên. Rất mong anh/chị Luật sư giúp đỡ.

    Thông tin thêm:

    Sau khi trao đổi với cán bộ vụ Pháp chế Bộ Giáo dục về Nghị định 143 nêu trên tôi được biết công chức viên chức không thuộc đối tượng điều chỉnh của nghị định này.

    Cán bộ pháp chế có tư vấn cho tôi rằng đối tượng công chức chịu sự điều chỉnh của Nghị định 18/2010 và Thông tư 03/2011

    Sau khi đọc 2 văn bản này tôi vẫn chưa hiểu cụ thể trường hợp của chồng tôi sẽ phải bồi thường những chi phí nào trong số các khoản đã được nhận nêu trên.

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp.

    Trân trọng cảm ơn!

    Cập nhật bởi DUNGNGUYEN1979 ngày 08/01/2014 04:59:40 CH thêm thông tin
     
    4209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306223   12/01/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo Nghị định 18/2010/NĐ-CP có quy định như sau:

    Điều 24. Đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng
    Công chức đang tham gia khóa đào tạo, bồi dưỡng mà tự ý bỏ học, thôi việc hoặc đã học xong nhưng chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết mà tự ý bỏ việc phải đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng.
    Bộ Nội vụ hướng dẫn cụ thể Điều này.
     
    Chi phí đào tạo do chương trình học bổng VEF tài trợ, chi tiết là lấy tổng chi phí đào đạo trừ thời gian đã công tác ra số năm còn lại theo cam kết và tính ra số tiền chồng bạn phải bồi thường chi phí đào tạo cho nhà trường do vi phạm cam kết làm việc có thời hạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    DUNGNGUYEN1979 (14/01/2014)
  • #306639   14/01/2014

    DUNGNGUYEN1979
    DUNGNGUYEN1979

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư Ho Nguyen Truong đã trả lời giúp tôi.

    Tôi đã nghiên cứu Nghị định  18/2010/NĐ-CP mà Luật sư đã đề cập đến cũng như Thông tư 03/2011Bộ Nội vụ hướng dẫn nghị định trên. Tuy nhiên tôi vẫn không hiểu Học bổng do Quỹ Giáo dục Việt nam VEF tài trợ có thuộc phạm vi các loại hình/khóa đào tạo/bồi dưỡng mà các văn bản trên quy định không? Theo hiểu biết hạn hẹp của tôi thì phạm vi các văn bản này điều chỉnh bao gồm các khóa học do cơ quan/ngân sách Việt nam chu cấp: các khóa đào tạo chuyên ngành theo cấp bậc công chức, các khóa bồi dưỡng chính trị cao cấp hay  các khóa học nước ngòai mà cơ quan Việt nam ký kết với tổ chức/chính phủ nước ngòai. Đối với học bổng VEF, các cá nhân trực tiếp thi tuyển và được VEF chọn lựa, trực tiếp ký thỏa thuận với VEF, cơ quan công tác người học không ký kết bất cứ giấy tờ gì với VEF.

    TÔi đã có thắc mắc hỏi Quỹ VEF và được trả lời là Quỹ VEF không yêu cầu bồi hoàn chi phí đào tạo do Quỹ đã cung cấp cho người học nếu người học không vi phạm các cam kết đã ký với VEF (Cam kết với VEF không quy định về việc học viên phải làm việc cho Chính phủ việt nam hay tổ chức nào...)

    Như vậy, nếu chồgn tôi không vi phạm cam kết với VEF thì cơ quan Việt nam có thể yêu cầu bồi thừong chi phí cho quỹ VEF được không?

    Rất mong Luật sư giải đáp giúp chúng tôi để có thể có những quyết định sáng suốt cho sự nghiệp của mình.

    Trân trọng cảm ơn và rất mong nhận được phản hồi của Luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #306984   16/01/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tất nhiên học bổng này không thể trên trời rơi xuống mà do chính phủ VN kêu gọi tổ chức cấp cho công chức hoặc đối tượng nhân viên nhà nước để đào tạo nâng cao trình độ về phục vụ cho cơ quan nhà nước cho nên vẫn phải theo sự kiểm soát cơ quan chủ quản nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    DUNGNGUYEN1979 (16/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ