BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐÀO TẠO

Chủ đề   RSS   
  • #364188 22/12/2014

    dieuduongviet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BỒI THƯỜNG CHI PHÍ ĐÀO TẠO

    Xin chào luật sư.
    Hiện em đang công tác chô một trường đại học tư nhân. trong quá trình công tác thì trường có mở được ngành thạc sĩ điều dưỡng liên kết với thái lan, em đang ký dự thi và trúng tuyển, sau đó em đi học thì nhà trường nói lớp này chỉ mở cho giảng viên cơ huu và thỉnh giảng nên bắt em ký vào một bản cam kết là sau khi học xong phải làm cho trường 5 năm, nếu không sẽ phải bồi hoàn chi phí, cụ thể là 60 triệu cho 2 năm.
     
    Nhưng tiên học của 2 năm thac sĩ em đều tự đóng. trường tính con số 60 triêu dựa trên mưc lương của em và mỗi tháng cho em nghỉ một tuần để đi học. bản cam kết có đóng dấu của ủy ban xã. trong trường hợp như vậy thì làm sao để em có thể nghỉ việc trước thời hạn mà không cần phải đền bù?
     
    Ngoài ra trường còn vi phạm luật lao động rất nhiều, ví dụ như trong hợp đồng là trả lương ngày 30 nhưng lần nào cũng trể it nhất 15 đến 20 ngày. thêm nữa, bây giờ em đã tốt nghiệp, nhưng hiện tại chỉ có một hợp đồng lao đong 2 năm đến tháng 12/2015. theo em được biết bộ luật năm 2003 thì chỉ việc bào trước nghi 45 ngay là không phải đền bù, nhưng bộ luật mới năm 2013 thì đã sửa đổi điều này rồi có đúng không ạ.
    em cảm ơn!
     
     
    3170 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364204   23/12/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 78966
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3753 lần


     Bạn tự đóng tiền học thì lấy đâu ra cơ sở để bồi thường!

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #364261   23/12/2014

    dieuduongviet
    dieuduongviet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vì trường tính là mỗi tháng cho em đi học 1 tuần, 1 tuần đó tính lương của em là 5 triệu 1 tháng, tức là tuần đó em không đi làm nhưng được hưởng lương là 5 triệu / 4 tuần = 1250.000 đ. 2 năm là 30 triệu  và nhân đôi lên là 60 triệu. và em đã ký vào cam kết bồi thường như vậy, có dấu tròn của ủy ban xã, không biết như vậy em có bị bồi thường không ạ, xin luật sư dẫn chứng cụ thể bộ luật nào. vì em đc biết bộ luật lao động năm 2013 có sửa đổi về vấn đề này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #364354   23/12/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 78966
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3753 lần


     Chào bạn!

    Bạn nêu đang công tác cho trường tư nhân nên mình nghĩ bạn không áp dụng theo Luật Viên chức mà áp dụng pháp luật về lao động.

    Trường hợp bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại điều 36, 37 BLLĐ 2012 thì không phải bồi thường chi phí đào tạo, nếu đơn phương trái luật, thì bạn phải bồi thường.

    Về cái tình, trách nhiệm của một con người, việc bạn đã cam kết thì cần tôn trọng cam kết đó, như tôn trọng chính mình. Không nên khi "đói" thì xin đi khi "no" thì xin bỏ.

    Về lý: Nếu bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật thì phải bồi thường chi phí đào tạo theo Điều 43 BLLĐ 2012, và Điều 62 Bộ luật lao động 2012 quy định

    "Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài".

    Như vậy, chi phí đào tạo bao gồm tiền lương trong những ngày bạn đi học.

    Căn cứ vào NĐ 44/2013/NĐ-CP và NĐ 02/2001/NĐ-CP:

    Điều 32 NĐ 02/2001/NĐ-CP:

    4. Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã tuyển người vào học nghề để làm việc cho doanh nghiệp, nếu người học nghề đơn phương chấm dứt hợp đồng học nghề trước thời hạn hoặc học xong không làm việc hay làm việc không đủ thời hạn cam kết đã ghi trong hợp đồng học nghề với doanh nghiệp, hợp tác xã thì phải bồi thường phí dạy nghề.

    Phí dạy nghề gồm các khoản chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường lớp, máy móc thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác đã hỗ trợ, tạo điều kiện cho người học. Mức bồi thường do doanh nghiệp, hợp tác xã xác định, được thoả thuận trước và ghi rõ trong hợp đồng học nghề.

    Như vậy, nếu nhà trường có chứng từ hợp lệ cho những khoản chi phí thực tế nào thì bạn phải bồi thường khoản đó. Không dựa trên cam kết mức bồi thường mà bạn đã ký (quá cao hoặc quá thấp), trừ khi hai bên thỏa thuận chấp nhận. Chỉ phải bồi thường những khoản phát sinh thực tế mà trường đã chi cho bạn. Kể cả lương, bảo hiểm,..trong thời gian bạn đi học. Tiền lương và các khoản thu nhập từ trường trong thời gian bạn làm việc không phải bồi thường.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #364497   24/12/2014

    dieuduongviet
    dieuduongviet

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    về vấn đề tình người thì khó nói lắm anh ơi. người trong cuộc mới biết được anh ạ. em làm ký vao cam kết sẽ cống hiến, người ta thì cho em nhưng lời hứa xuông. nhưng em không có bằng chứng gì cả nên em không nêu ra.

    chung quy lại, vậy là em chỉ cần làm đúng theo điều 36 37 bộ luật lao động 2012 là em sẽ không phải bồi thường đúng không?

    em xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |