Bố và mẹ chia tài sản khi không đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #385833 31/05/2015

    huyhoang499

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Bố và mẹ chia tài sản khi không đăng ký kết hôn

    Vấn đề của tôi như sau xin Luật sư giải đáp giúp:

    Bố tôi cưới vợ lớn và có 3 người con chung, nhưng sau đó ông bỏ và đi theo vợ bé (mẹ tôi) có 3 người con chung, đến nay đã 30 năm bố vẫn qua lại hai nhà. Nay bố và mẹ tôi cải nhau không muốn sống chung nên bố về đòi mẹ tôi chia tài sản.

    xin hỏi Luật sư tài sản được chia như thế nào?. Bố và mẹ không đăng ký kết hôn, toàn bộ giấy tờ nhà cữa mẹ tôi đứng tên. Bố tôi có quyền bán một mảnh đất khi không có sự đồng ý của mệ tôi không.

    Cảm ơn Luật sư.

     
    4891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385927   01/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn nêu: "Bố tôi cưới vợ lớn và có 3 người con chung, nhưng sau đó ông bỏ và đi theo vợ bé (mẹ tôi) có 3 người con chung, đến nay đã 30 năm bố vẫn qua lại hai nhà" - bạn cần làm rõ 2 vấn đề sau:

    - Bố bạn và người vợ cả đã chính thức ly hôn chưa? ly hôn trước hay sau ngày 03/01/1987 (ngày Luật hôn nhân gia đình 1986 có hiệu lực)?

    - Bố bạn và mẹ đẻ bạn sống chung với nhau từ khi nào? trước hay sau ngày 03/01/1987?

    Sau khi bạn đã làm rõ 2 vấn đề trên thì bạn đối chiếu xem gia đình mình thuộc trường hợp nào sau đây:

    - Nếu bố bạn và người vợ cả ly hôn chính thức sau ngày 03/1/1987 hoặc bố mẹ bạn sống chung sau ngày 03/1/1987 mà không có đăng ký kết hôn thì không được coi là hôn nhân thực tế theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết 35/200/NQ-HĐTP. Do vậy tài sản nhà đất do mẹ bạn đứng tên sẽ là của riêng mẹ bạn và bố bạn không có quyền đòi chia hay bán đi một phần,  trừ trường hợp bố bạn có chứng cứ chứng minh bố bạn đã góp tiền hoặc góp công sức để mua nhà đất đó và bố bạn sẽ được hưởng phần tài sản tương đương với đóng góp của mình.

    - Nếu bố bạn và người vợ cả đã ly hôn trước ngày 03/1/1987 và bố bạn sống chung với mẹ bạn trước ngày 03/1/1987 thì hôn nhân giữa bố bạn và mẹ bạn được coi là hôn nhân thực tế theo quy định tại Điều 3 Nghị quyết 35/2000/NQ-HĐTP. Và trường hợp này thì tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân của bố mẹ bạn sẽ là tài sản chung, không phụ thuộc giấy tờ nhà đất đứng tên mình mẹ bạn và về nguyên tắc bố bạn sẽ được hưởng 1/2 số tài sản đó, trừ trường hợp mẹ bạn có chứng cứ chứng minh nhà đất đó là do mẹ bạn được tặng cho riêng, thừa kế riêng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    huyhoang499 (03/06/2015)
  • #386192   03/06/2015

    huyhoang499
    huyhoang499

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn Luật sư. Tôi xin bổ sung thêm

    - Bố tôi và mẹ cả không làm thủ tục ly hôn, hiện nay bố tôi đứng tên chủ hộ phía mẹ cả.

    - Bố tôi và mẹ ruột tôi sống chung trước ngày 03/1/1987 nhưng không có giấy đăng ký kết hôn, mẹ ruột tôi đứng tên chủ hộ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #386827   08/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Nếu bố bạn và vợ cả chưa làm thủ tục ly hôn thì hôn nhân giữa bố bạn và mẹ bạn không hợp pháp. Do đó, bố bạn không có quyền gì trong khối tài sản do mẹ bạn đứng tên trừ trường hợp bố bạn có chứng cứ chứng minh bố bạn đã góp tiền hoặc góp công sức để mua nhà đất đó và bố bạn sẽ được hưởng phần tài sản tương đương với đóng góp của mình như lần trước đã nêu với bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    huyhoang499 (09/06/2015)
  • #387128   09/06/2015

    Trường hợp đã ly hôn (sau ngày 3/1/1987) mà vẫn còn sống chung và có với nhau một đứa con, đứa con vẫn mang họ của cha. Xin cho hỏi bây giờ không còn muốn sống chung nữa thì cần phải làm thủ tục gì để sau này người mẹ được toàn quyền nuôi con mà không bị người cha kiện thưa

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #387200   10/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    bạn nêu lại đầy đủ câu hỏi của mình thì mới tư vấn được.

     
    Báo quản trị |  
  • #387202   10/06/2015

    Xin cho hỏi:Trường hợp hai vo chồng đã ly hôn (sau ngày 3/1/1987) mà vẫn còn sống chung và có với nhau một đứa con, đứa con vẫn mang họ của cha. Xin cho hỏi bây giờ không còn muốn sống chung nữa thì cần phải làm thủ tục gì để sau này người mẹ được toàn quyền nuôi con mà không bị người cha kiện thưa

    Xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387450   11/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Con cái là của chung vợ chồng, dù không trực tiếp nuôi dưỡng thì phía bên kia vẫn có quyền và bổn phận chu cấp và thăm nom con chứ không thể đoạn tuyệt cạn tình được. Vì vậy, nếu người mẹ muốn sau này toàn quyền nuôi con thì chỉ có cách là bảo người cha làm đơn từ bỏ quyền nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    baycha776 (11/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525