bố trí tái định cư

Chủ đề   RSS   
  • #173370 22/03/2012

    DOTHIMINHLINH

    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    bố trí tái định cư

    Nhà nước thu hồi đất ở của tôi  với diện tích là 150m2 , và đã thông báo cho tôi được cấp 01 lô tái định cư là 100m2, theo tôi được biết giá đất ở khu tái định cư rất cao 1,2 triệu đồng/m2, mà giá đất khi nhà nước thu hồi và bồi thường cho tôi chỉ có 180.000 đồng/m2. như vậy tôi có phải nộp thêm tiền hay không và phải nộp bao nhiêu nữa? ai biết xin mách bảo, cám ơn nhiều

     
    9434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173407   22/03/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 75
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn!
    Theo mình được biết thì theo nghị định 69/2009/NĐ-CP có quy định như sau: 

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Điều 19. Hỗ trợ tái định cư

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1. Nhà ở, đất ở tái định cư được thực hiện theo nhiều cấp nhà, nhiều mức diện tích khác nhau phù hợp với mức bồi thường và khả năng chi trả của người được tái định cư.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Đối với hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất ở mà không có chỗ ở nào khác thì được giao đất ở hoặc nhà ở tái định cư.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Hộ gia đình, cá nhâan nhận đất ở, nhà ở tái định cư mà số tiền được bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn giá trị một suất tái định cư tối thiểu thì được hỗ trợ khoản chênh lệch đó; trường hợp không nhận đất ở, nhà ở tại khu tái định cư thì được nhận tiền tương đương với khoản chênh lệch đó.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất ở phải di chuyển chỗ ở mà tự lo chỗ ở thì được hỗ trợ một khoản tiền bằng suất đầu tư hạ tầng tính cho một hộ gia đình tại khu tái định cư tập trung trừ trường hợp đã được nhận khoản tiền hỗ trợ tái định cư quy định tại khoản 1 Điều này.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện cụ thể tại địa phương quy định về suất tái định cư tối thiểu và mức hỗ trợ theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.


    Theo thông tư 14/2009 thì điều 19 có quy định:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Điều 19. Bố trí tái định cư

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Việc bố trí tái định cư thực hiện theo quy định tại Điều 34 của Nghị định số 197/2004/NĐ-CP và được quy định cụ thể như sau:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1. Công khai phương án bố trí tái định cư; đối với dự án đã có khu tái định cư thì hộ gia đình, cá nhân được tái định cư được xem nơi dự kiến tái định cư trước khi chuyển đến.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2. Giá đất tính thu tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định theo quy định của Chính phủ về phương pháp xác định giá đất và khung giá các loại đất. Giá bán nhà tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định trên cơ sở suất đầu tư nhà ở và thực tế tại địa phương. Giá cho thuê nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định cho phù với thực tế tại địa phương.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Hộ gia đình, cá nhân được giao đất, mua nhà, thuê nhà tại nơi tái định cư phải nộp tiền sử dụng đất, tiền mua nhà, tiền thuê nhà theo quy định của pháp luật và được trừ vào tiền bồi thường, hỗ trợ; nếu có chênh lệch thì thực hiện thanh toán bằng tiền phần chênh lệch đó theo quy định, trừ trường hợp được hỗ trợ tái định cư quy định tại khoản 1 Điều 19 của Nghị định số 69/2009/NĐ-CP.

    Như vậy theo mình nghĩ thì trường hợp của bạn thì khoản chênh lệch giữa giá đất thực tế với giá đất tại khu tái định cư sẽ phải do người được hỗ trợ tái định cư nộp nếu giá đất ở khu tái định cư lớn hơn hoặc được hưởng nếu giá đất tại khu tái định cư nhỏ hơn giá ở khu đất bị thu hồi.

    Thông thường thì thực hiện tái định cư người ta sẽ tổ chức tái định cư tại nơi mà tương xứng với nơi đất bị thu hồi hoặc tốt hơn nhưng không chênh lệch quá lớn như vậy sẽ tốt cho cả 2 bên hơn :d.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanghell vì bài viết hữu ích
    DOTHIMINHLINH (28/03/2012)
  • #173424   22/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1352 lần
    Moderator

    Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 14 Nghị định 69/2009/NĐ-CP : trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.
    Khoản 1 Điều 19 nghị định 69/2009/NĐ-CP quy định "... Hộ gia đình, cá nhân nhận đất ở, nhà ở tái định cư mà số tiền được bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn giá trị 1 suất đất tái đinh cư tối thiểu thì được hỗ trợ khoản chênh lệch đó; trường hợp không nhận đất ở, nhà ở tại khu tái định cư thì được nhận tiền tương đương với khoản chênh lệch đó".
    Dựa vào quy định trên, bạn có thể xem xét và yêu cầu được hỗ trợ khoản tiền chênh lệch để mua đất ở, nhà ở tái định cư.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hanghell (22/03/2012) DOTHIMINHLINH (28/03/2012)
  • #173451   22/03/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 374 lần


    anhdv352 viết:
    Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 14 Nghị định69/2009/NĐ-CP : trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.
    Khoản 1 Điều 19 nghị định69/2009/NĐ-CP quy định "... Hộ gia đình, cá nhân nhận đất ở, nhà ở tái định cư mà số tiền được bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn giá trị 1 suất đất tái đinh cư tối thiểu thì được hỗ trợ khoản chênh lệch đó; trường hợp không nhận đất ở, nhà ở tại khu tái định cư thì được nhận tiền tương đương với khoản chênh lệch đó".
    Dựa vào quy định trên, bạn có thể xem xét và yêu cầu được hỗ trợ khoản tiền chênh lệch để mua đất ở, nhà ở tái định cư.


    Tôi xin làm rõ thêm về thuật ngữ "một suất đất tái định cư tối thiếu" theo khoản 1, Điều 19, nghị định69/2009/NĐ-CP. UBND mỗi tỉnh sẽ có quy định rõ diện tích một suất đất tái định cư tối thiểu và một suất đất tái định cư tối đa theo địa giới hành chính, và đây mới là căn cứ để bạn so sánh chứ không phải là diện tích đất tái định cư thực tế. Tôi ví dụ, UBND TP.Hà Nội quy định về vấn đề này như sau:
    Quyết định số108/2009/QĐ-UBND viết:
    Điều 47. Bố trí tái định cư bằng đất ở cho hộ gia đình, cá nhân
    1. Diện tích đất giao tái định cư cho các hộ gia đình căn cứ vào điều kiện quỹ đất tái định cư của dự án và căn cứ hạn mức giao đất ở mới theo quy định của UBND Thành phố, cụ thể như sau:
    a) Từ 40m2 đến 90m2 khi giao đất tái định cư tại các phường;
    b) Từ 60m2 đến 120m2 khi giao đất tái định cư tại thị trấn, các xã ven đô thuộc các huyện giáp với các phường của quận và các xã thuộc thị xã (Phân loại xã ven đô theo quy định hiện hành của UBND Thành phố);
    c) Từ 80m2 đến 180m2 khi giao đất tái định cư tại các xã đồng bằng;
    d) Từ 120m2 đến 240m2 khi giao đất tái định cư tại các xã trung du;
    đ) Từ 150m2 đến 300m2 khi giao đất tái định cư tại các xã miền núi.

    2. Giao đất tái định cư trong trường hợp bị thu hồi toàn bộ nhà ở, đất ở.

    c) Trường hợp diện tích đất bị thu hồi đủ điều kiện được bồi thường theo giá đất ở bị thu hồi nhỏ hơn mức đất giao tái định cư tối thiểu thì được giao diện tích đất tái định cư bằng hạn mức tái định cư tối thiểu.
    d) Trường hợp diện tích đất bị thu hồi không đủ điều kiện được bồi thường theo giá đất ở nhưng được hỗ trợ theo giá đất ở thì được giao diện tích đất tái định cư bằng hạn mức tái định cư tối thiểu (theo từng khu vực) quy định tại khoản 1 Điều này.
    đ) Trường hợp không được bồi thường hoặc hỗ trợ về đất theo giá đất ở nhưng không còn nơi ăn ở nào khác thì được giao một suất đất tái định cư tối thiểu bằng 40m2 theo giá quy định nhân với hệ số bằng 1,2.



    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Im_lawyerx0 vì bài viết hữu ích
    hanghell (22/03/2012)