DanLuat 2015

Bố tôi có thể hưởng trợ cấp mất sức và trợ cấp thương tật (thương binh) không

Chủ đề   RSS   
  • #138574 10/10/2011

    phuongnhithui

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Bố tôi có thể hưởng trợ cấp mất sức và trợ cấp thương tật (thương binh) không

    Xin chào luật sư!

    Xin luật sư tư vấn giúp: Bố tôi là thương binh 4/4, tỷ lệ thương tật là 41%. Năm 1975, sau khi xuất ngũ,  bố tôi đi  học đại học và tốt nghiệp ra trường làm giáo viên. Tuy nhiên do sức khỏe yếu, bố tôi chỉ tham gia giảng dạy được 10 năm thì xin nghỉ chế độ mất sức (cộng cả thời gian bộ đội và thời gian giảng dạy mới đủ 15 năm).

    Hiện nay bố tôi vẫn đang được hưởng chế độ trợ cấp mất sức lao động hàng tháng. (không được hưởng trợ cấp thương tật vì theo quy định trước đây bố tôi chỉ được hưởng 1 trong 2 lương. Bố tôi đã chọn hưởng lương mất sức hàng tháng). Trong hồ sơ nghỉ hưởng chế độ mất sức lao động của bố tôi không thấy ghi tỷ lệ mất sức lao động là bao nhiêu).

    Tôi được biết có Quyết định số 613 của Thủ tướng chính phủ và Thông tư số 16 của Bộ lao động hướng dẫn cụ thể trường hợp này. Vậy tôi xin hỏi luật sư trường hợp bố tôi có được áp dụng để hưởng 02 chế độ: trợ cấp thương tật và trợ cấp mất sức lao động hàng tháng không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư
     
    5150 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #139192   12/10/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!
    Qua những dữ liệu bạn cho tôi xin được trả lời bạn như sau:

     

    Theo quy định tại Mục 6 chương I ( tĐiều 11- Điều 16) Nghị định 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 Hướng dẫn thi hành 1 số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng quy định chế độ đối với thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B.

    Bố bạn đã có thời gian công tác 15 năm  nên căn cứ quy định tại Khoản 8 Thông tư số 25/2007/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 11 năm 2007 Hướng dẫn bổ sung việc thực hiện ưu đãi đối với người có công với cách mạng thì việc giải quyết chế độ đối với bệnh binh hoặc công nhân viên chức nghỉ việc hưởng chế độ mất sức lao động đồng thời là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh (gọi chung là thương binh):

    “8. Việc giải quyết chế độ đối với bệnh binh hoặc công nhân viên chức nghỉ việc hưởng chế độ mất sức lao động đồng thời là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh (gọi chung là thương binh):

    8.1. Đối với những trường hợp đã giám định tách riêng tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật và tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật:

    Chế độ ưu đãi thực hiện theo Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26 tháng 05 năm 2006 của Chính phủ.

    8.2. Đối với những trường hợp đã giám định gộp tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật và tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật:

    a. Công nhân viên chức có thời gian công tác thực tế từ 20 năm trở lên hoặc chưa đủ 20 năm công tác thực tế nhưng có đủ 15 năm công tác liên tục trong quân đội, công an đồng thời là thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% trở lên thì được hưởng hai chế độ trợ cấp: mất sức lao động và thương tật.

    b. Công nhân viên chức có thời gian công tác thực tế dưới 20 năm và là thương binh được hưởng đồng thời cả hai chế độ trợ cấp nếu sau khi đã trừ tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật mà tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do ốm đau, bệnh tật còn từ 61% trở lên. Nếu sau khi trừ tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật mà tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do ốm đau, bệnh tật còn dưới 61% thì được chọn hưởng một trong hai chế độ trợ cấp: mất sức lao động hoặc thương tật.

    c. Bệnh binh có thời gian công tác liên tục trong quân đội, công an từ 15 năm trở lên hoặc chưa đủ 15 năm công tác liên tục trong quân đội, công an nhưng cộng thời gian công tác thực tế trước đó có đủ 20 năm trở lên đồng thời là thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% trở lên thì được hưởng hai chế độ trợ cấp: bệnh binh và thương tật. 

    d. Bệnh binh có thời gian công tác trong quân đội, công an dưới 15 năm được hưởng đồng thời cả hai chế độ trợ cấp nếu sau khi đã trừ tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật mà tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật còn từ 41% trở lên. Nếu sau khi trừ tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật mà tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật còn dưới 41% thì được chọn hưởng một trong hai chế độ trợ cấp: bệnh binh hoặc thương binh.

    8.3. Việc giải quyết chế độ ưu đãi được áp dụng đối với các hồ sơ được lập trước và kể từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 trở về sau.

    8.4. Thời điểm hưởng thêm một chế độ trợ cấp được tính từ ngày Giám đốc Sở Lao động- Thương binh và Xã hội ra quyết định trợ cấp.”

    Như vậy việc Bố của bạn phải có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật và tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do ốm đau, bệnh tật thì mới có thể xác định được rõ ràng nhất việc được nhận một hay hai khoản trợ cấp, mức trợ cấp, chế độ trợ cấp. Còn trong trường hợp này Bố bạn chỉ nhận được một khoản trợ cấp là đúng quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật và tỷ lệ suy giảm khả năng lao động, và các điều kiện khác, thì chiếu theo quy định Thông tư số 25/2007/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 11 năm 2007 làm căn cứ để xác định trợ cấp.


    Chúc bạn vui vẽ!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn alexphamnguyen vì bài viết hữu ích
    phuongnhithui (21/10/2011)
  • #141535   21/10/2011

    phuongnhithui
    phuongnhithui

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2009
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    vâng. xin cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

- Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

- Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com