Bổ sung, thay đổi nội dung kinh doanh của hộ cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #87416 09/03/2011

    nguyenngocngan

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bổ sung, thay đổi nội dung kinh doanh của hộ cá thể

    bổ sung ngành nghề đăng ký kinh doanh

    xin chào luật sư!

    tôi mở cơ sở sửa chữa xe máy và được UBND huyện cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hộ kinh doanh cá thể) đã lâu, này do nhu cầu mua xe  máy ngày càng nhiều, tôi muốn vừa kinh doanh xe máy vừa sửa chữa xe máy thì phải làm như thế nào? Thủ tục bổ sung thêm vào ngành nghề đã đăng ký ra sao? và đặt tên cơ sở sửa chữa và kinh doanh xe máy ABC..... có được không?

    -----------------------------------------------------------------------------
    #ff0000;">@ nguyenngocngan: Bạn lưu ý lần sau tuân thủ quy tắc gởi bài viết phải bằng tiếng Việt có dấu để đảm bảo nội dung rõ ràng và chính xác nhé! 

    xin chao luat su!
    toi mo co so sua chua xe may va duoc UBND huyen cap giay chung nhan dang ky kinh doanh (ho kinh doanh ca the) da lau, nay do nhu cau mua xe  may ngay cang nhieu, toi muon vua kinh doanh xe may vua sua chua xe may thi phai lam nhu the nao? Thu tuc bo sung them vao nganh nghe da dang ky ra sao? va dat ten co so sua chua va kinh doanh xe may ABC..... co duoc khong?

     
    9473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87431   09/03/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào Bạn,

    Theo Nghị định 43/2010/NĐ-CP thì Trình tự, thủ tục đăng ký hộ kinh doanhquy định như sau:

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình gửi Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan Đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh gồm:

    a) Tên hộ kinh doanh, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

    b) Ngành, nghề kinh doanh;

    c) Số vốn kinh doanh;

    d) Họ, tên, số và ngày cấp Giấy chứng minh nhân dân, địa chỉ nơi cư trú và chữ ký của các cá nhân thành lập hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh do nhóm cá nhân thành lập, của cá nhân đối với hộ kinh doanh do cá nhân thành lập hoặc đại diện hộ gia đình đối với trường hợp hộ kinh doanh do hộ gia đình thành lập.

    Kèm theo Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh phải có bản sao Giấy chứng minh nhân dân của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình và Biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

    Đối với những ngành, nghề phải có chứng chỉ hành nghề, thì kèm theo các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này phải có bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của cá nhân hoặc đại diện hộ gia đình.

    Đối với những ngành, nghề phải có vốn pháp định thì kèm theo các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này phải có bản sao hợp lệ văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    2. Khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Ngành, nghề kinh doanh không thuộc danh mục ngành, nghề cấm kinh doanh;

    b) Tên hộ kinh doanh dự định đăng ký phù hợp quy định tại Điều 56 Nghị định này;

    c) Nộp đủ lệ phí đăng ký theo quy định.

    Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho người thành lập hộ kinh doanh.

    3. Nếu sau năm ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh mà không nhận được Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh thì người đăng ký hộ kinh doanh có quyền khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

    Việc đặt tên cần xem có trùng tên với hộ kinh doanh khác hay không, do vậy bạn cần làm việc với cơ quan đăng ký kinh doanh để biết chi tiết, cụ thể.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.