DanLuat 2015

Bổ sung thành viên công ty là người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #313320 11/03/2014

    Hadt87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bổ sung thành viên công ty là người nước ngoài

    Chào Luật sư,

    Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên có trụ sở tại Hà Nội, lĩnh vực kinh doanh: dịch vụ làm tóc, vốn điều lệ 200.000.000 đồng

    Nay công ty muốn bổ sung 2 thành viên nữa có quốc tịch Nhật Bản vào công ty, vốn gióp (dự kiến) mỗi người 10.000.000 đồng, vậy thủ tục thực hiện như xin thay đổi đăng ký kinh doanh thông thường tại sở kế hoạch đầu tư hay phải chuyển sang lĩnh vực đăng ký đầu tư? người nước ngoài có cần chứng minh tài chính hay không, nếu có thì thực hiện ra sao?

    Xin cảm ơn!

     
    2427 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313329   11/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23893
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Theo quy định của luật đầu tư, người nước ngoài có quyền đầu tư, góp vốn thành lập công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài hoặc góp vốn thành lập công ty với các cá nhân, tổ chức trong nước theo tỷ lệ góp vốn tùy thuộc vào ngành nghề theo quy định của pháp luật có liên quan. Trường hợp công ty bạn nhận phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài thì công ty bạn phải tiến hành đăng ký đầu tư theo quy định của luật đầu tư.

    "Điều 6. Điều kiện để nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần

    Đối với nhà đầu tư nước ngoài là cá nhân:

    -       Có tài khoản cá nhân mở tại ngân hàng thương mại tại Việt Nam. Mọi hoạt động mua, bán cổ phần, chuyển nhượng vốn góp, thu và sử dụng cổ tức, lợi nhuận được chia, chuyển tiền ra nước ngoài và các hoạt động khác có liên quan đến đầu tư vào doanh nghiệp Việt Nam đều thông qua tài khoản này".

    -       Nhà đầu tư nước ngoài sẽ phải mặc nhiên chấp nhận các điều kiện quy định trong Điều lệ công ty nếu các điều kiện đó không trái luật.

    Hội đồng thành viên (Công ty TNHH) hoặc Hội đồng Quản trị (Công ty cổ phần) sẽ họp để thông qua phương án huy động vốn góp và tỷ lệ góp vốn của Nhà đầu tư nước ngoài.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 11/03/2014 01:42:09 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #313350   11/03/2014

    Hadt87
    Hadt87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư,

    Theo tôi được biết thì nếu người nước ngoài là cá nhân góp gốn vào công ty trong nước, nếu tỉ lệ góp vốn dưới 50% thì không phải đăng ký đầu tư theo luật đầu tư, tuy nhiên không rõ hiện tại quy định này có thay đổi hay không? Mong được giải đáp!

    Trân trọng cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #313374   11/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23893
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Căn cứ vào Điều 11 Nghị định 102/2010 quy định:
    "3. Trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên hoặc pháp luật chuyên ngành có quy định khác, doanh nghiệp đã thành lập ở Việt Nam có sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài không quá 49% vốn điều lệ được áp dụng điều kiện đầu tư, kinh doanh như đối với nhà đầu tư trong nước.
     
    4. Trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên hoặc pháp luật chuyên ngành có quy định khác, doanh nghiệp đã thành lập ở Việt Nam có sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài trên 49% vốn điều lệ được áp dụng điều kiện đầu tư, kinh doanh như đối với nhà đầu tư nước ngoài."
     
    Như vậy trường hợp nếu Doanh nghiệp có không quá 49% vốn điều lệ là thuộc sở hữu của người nước ngoài thì theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp và đăng ký doanh nghiệp. Như vậy trường hợp này không phải đăng kí đầu tư theo luật đầu tư.
    Thân ái!
     
     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-