DanLuat 2015

Bổ sung ngành nghề kinh doanh trên giấy đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #391955 13/07/2015

    Buithithuycafe

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bổ sung ngành nghề kinh doanh trên giấy đăng ký kinh doanh

    Xin các vị tiền bối giúp e với ạ! 
    Công ty em bổ sung thêm ngành nghề vào Giấy ĐKKD, và đc sở kế hoạch đầu tư cấp bổ sung từ tháng 3 năm 2015, đến 8/7/2015 mới nộp mẫu 08 MST. Đến chi cục thuế nộp họ nói theo nghị định 129 thì phải chịu mức phạt hành chính ở khung hình phạt là quá 30 ngày phạt từ 800.000-2.000.000đ thì công ty e phải nộp phạt là (800.000+2.000.000)/2= 1.400.000.
    Nhưng e thấy không thỏa đáng vì:
    1.Theo thông tư 80 khoản 3 điều 11 thì (Thông báo thay đổi các chỉ tiêu khác trên tờ khai đăng ký thuế:
    Khi thay đổi các nội dung thông tin đã kê khai trong đăng ký thuế, người nộp thuế phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế theo “Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế” mẫu 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này trong thời hạn 05 (năm) ngày kể từ ngày có sự thay đổi.)
    2. cách tính mức phạt như vậy đã đúng chưa?
    3. E tra trên mạng thì nhiều trang diễn đàn các anh chị nói là không cần nôp mẫu 08-mst khi chỉ bổ xung thêm ngành nghề.
    Anh chị chỉ giùm e xem e phải làm thế nào. 
    1.E có phải nộp mẫu 08-MST không? nếu không có văn bản nào quy định không ạ?
    2. Nếu phải nộp chậm hơn 3 tháng mức phạt như vậy đã hợp lý chưa ạ?

     
    10936 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391966   14/07/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 292 lần


     

    Buithithuycafe viết:

     

    Xin các vị tiền bối giúp e với ạ! 
    Công ty em bổ sung thêm ngành nghề vào Giấy ĐKKD, và đc sở kế hoạch đầu tư cấp bổ sung từ tháng 3 năm 2015, đến 8/7/2015 mới nộp mẫu 08 MST. Đến chi cục thuế nộp họ nói theo nghị định 129 thì phải chịu mức phạt hành chính ở khung hình phạt là quá 30 ngày phạt từ 800.000-2.000.000đ thì công ty e phải nộp phạt là (800.000+2.000.000)/2= 1.400.000.
    Nhưng e thấy không thỏa đáng vì:
    1.Theo thông tư 80 khoản 3 điều 11 thì (Thông báo thay đổi các chỉ tiêu khác trên tờ khai đăng ký thuế:
    Khi thay đổi các nội dung thông tin đã kê khai trong đăng ký thuế, người nộp thuế phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế theo “Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế” mẫu 08-MST ban hành kèm theo Thông tư này trong thời hạn 05 (năm) ngày kể từ ngày có sự thay đổi.)
    2. cách tính mức phạt như vậy đã đúng chưa?
    3. E tra trên mạng thì nhiều trang diễn đàn các anh chị nói là không cần nôp mẫu 08-mst khi chỉ bổ xung thêm ngành nghề.
    Anh chị chỉ giùm e xem e phải làm thế nào. 
    1.E có phải nộp mẫu 08-MST không? nếu không có văn bản nào quy định không ạ?
    2. Nếu phải nộp chậm hơn 3 tháng mức phạt như vậy đã hợp lý chưa ạ?

     

     

    Phòng Công thương và Sở kế hoạch đầu tư là cơ quan cấp phép bổ sung kinh doanh thì họ bảo sao phải làm vậy...vì họ là người ký giấy phép và chịu trách nhiệm....Bạn làm Đơn Xin mà chứ đâu phải họ xin bạn ?

    Bạn biết câu : Luật vua thua lệ làng?

    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 14/07/2015 06:26:01 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #391985   14/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn.

        Theo thông tư số 166/2013/TT-BTC, ngày 15 tháng 11 năm 2013

    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

    Như vậy việc cơ quan thuế thông báo mức phạt 1.400.000 đồng là có cơ sở.

    Tuy nhiên:

    +Theo quy định của mẫu 08/MST thì chỉ tiêu 7. Ngành nghề kinh doanh chính, nên bạn kiểm tra lại xem giấy ĐKKD ghi ngành nghề bổ sung có phải là ngành nghề CHÍNH hay không? nếu không thì không thuộc đối tượng phải khai báo thay đổi.

    + đồng thời, thông thường đa số các trường hợp, sau bạn đăng ký thay đổi nội dung kinh doanh thì cơ quan ĐKKD sẽ tự động thông báo cho các cơ quan thuế để cập nhật thông tin. Bạn liên hệ với cục thuế thành phố hỏi xem có cập nhật thông tin ngành hàng mới chưa? Nếu đã cập nhật thì bạn không vi phạm. 

     
    Báo quản trị |  
  • #393587   23/07/2015

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

        Theo thông tư số 166/2013/TT-BTC, ngày 15 tháng 11 năm 2013

    Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

    Như vậy việc cơ quan thuế thông báo mức phạt 1.400.000 đồng là có cơ sở.

    Tuy nhiên:

    +Theo quy định của mẫu 08/MST thì chỉ tiêu 7. Ngành nghề kinh doanh chính, nên bạn kiểm tra lại xem giấy ĐKKD ghi ngành nghề bổ sung có phải là ngành nghề CHÍNH hay không? nếu không thì không thuộc đối tượng phải khai báo thay đổi.

    + đồng thời, thông thường đa số các trường hợp, sau bạn đăng ký thay đổi nội dung kinh doanh thì cơ quan ĐKKD sẽ tự động thông báo cho các cơ quan thuế để cập nhật thông tin. Bạn liên hệ với cục thuế thành phố hỏi xem có cập nhật thông tin ngành hàng mới chưa? Nếu đã cập nhật thì bạn không vi phạm. 

    Cơ quan ĐKKD và cơ quan thuế có nhiều văn bản liên thông nhưng mình chưa hề thấy có tài liệu nào chính thức ban hành đề cập đến việc không phải nộp mẫu 08-MST. Hơn nữa trên mẫu 08-MST có một chỉ tiêu rất "nhạy cảm" là "Thông tin khác" nên cơ quan thuế vẫn có quyền quyết định xử phạt doanh nghiệp vi phạm hành chính thuế

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #393602   23/07/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    tuvanhale viết:

    Cơ quan ĐKKD và cơ quan thuế có nhiều văn bản liên thông nhưng mình chưa hề thấy có tài liệu nào chính thức ban hành đề cập đến việc không phải nộp mẫu 08-MST. Hơn nữa trên mẫu 08-MST có một chỉ tiêu rất "nhạy cảm" là "Thông tin khác" nên cơ quan thuế vẫn có quyền quyết định xử phạt doanh nghiệp vi phạm hành chính thuế

    Chào bạn tuvanhale.

    Ý kiến của bạn chưa thực sự thuyết phục được tôi:

    "chưa hề thấy có tài liệu nào chính thức ban hành đề cập đến việc không phải nộp mẫu 08-MST."

    Nếu trên dữ liệu thông tin của thuế đã đúng với hiện hành thì báo cáo thay đổi trên mẩu 08-MST là thay đổi thông tin gì?

    Tất nhiên, tôi đồng ý với bạn tốt nhất là cứ gởi báo cáo mẩu 08-MST; tuy nhiên, để không bị phạt khi đã quên báo cáo thì phải lập luận như vậy thôi: vì thông tin đúng rồi nên không báo cáo thay đổi.

    trên mẫu 08-MST có một chỉ tiêu rất "nhạy cảm" là "Thông tin khác" nên cơ quan thuế vẫn có quyền quyết định xử phạt doanh nghiệp vi phạm hành chính thuế.

    Thông tin khác ở đây là thông tin mà doanh nghiệp phải báo cáo khi có thay đổi được quy định trong các văn bản pháp luật, sau thông tư số 166/2013/TT-BTC, ngày 15 tháng 11 năm 2013, chứ không phải là thông tin tùy thích do thuế yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #466139   30/08/2017

    thewitcher1357
    thewitcher1357

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi Doanh nghiệp em hiện đang trong thời gian tạm ngưng hoạt động. giờ muốn mở TK ngân hàng để nộp thuế môn bài thì có phải nộp mẫu 08 lên Sở kế hoạch đầu tư không ak? Và doanh nghiệp muốn thay đổi địa chị trụ sở thì có làm hồ sơ dc ko? hay phải hết thời gian tạm ngưng mới thay đổi dc?

    Cập nhật bởi thewitcher1357 ngày 30/08/2017 02:31:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #466148   30/08/2017

    Thứ nhất , bạn phải nộp hồ sơ thông báo tiếp tục kinh doanh trước thời hạn tạm ngừng. 

    Sau khi được Sở KHĐT chấp thuận , bạn chờ đến ngày bắt đầu kinh doanh bạn chuẩn bị hồ sơ thay đổi trụ sở và thông báo thay đổi số tài khoản nộp lên Sở KHDDT nhe.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-