DanLuat 2015

Bỏ quy định chủ xe phải chịu trách nhiệm nếu xe gây tai nạn khi bán xe mà không sang tên, đổi chủ?

Chủ đề   RSS   
  • #482587 18/01/2018

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (200)
    Số điểm: 7346
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 190 lần


    Bỏ quy định chủ xe phải chịu trách nhiệm nếu xe gây tai nạn khi bán xe mà không sang tên, đổi chủ?

    Như mọi người đã biết, vào ngày 28/12/2017, Bộ Công An đã ban hành Thông tư 64/2017/TT-BCA sửa đổi Thông tư 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe. 

    Theo đó: Tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư 15 có quy định:

    Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

    .........

    2. Ngay khi có quyết định điều chuyển, bán, cho, tặng xe, chủ xe phải thông báo bằng văn bản theo mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư này đến cơ quan đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký xe đó để theo dõi. Trường hợp chủ xe không thông báo thì tiếp tục phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về chiếc xe đó đến khi tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe

    Nay taị Thông tư 64 sửa đổi Khoản 2 Nêu trên như sau:

    Nội dung điều khỏan sửa đổi chỉ điều chỉnh đối với xe biển xanh và xe được cấp biển số 80 nền trắng (biển số cấp cho các cơ quan nhà nước).

    Như vậy, tôi có thể hiểu như sau không? Mong mọi người cho ý kiến:

    Hiện nay (vẫn áp dụng Thông tư 15), khi người dân bán xe mà không thông báo tới cơ quan cấp Cà-vẹt thì phải chịu trách nhiệm về xe (ví dụ xe gây tại nạn....thì chủ xe phải có trách nhiệm) cho tới khi người mua làm thủ tục sang tên đổi chủ.

    Theo Thông tư 64 mới sửa đổi, quy định này đã bị bỏ đi, không còn nữa. Tức bán xe không cần thông báo tới cơ quan cấp cà - vẹt và không phải chịu trách nhiệm như quy định hiện hành.

    Cập nhật bởi happy_smile ngày 18/01/2018 10:38:42 SA
     
    403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-