Bộ phận y tế trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #523299 17/07/2019

    ductranminh90

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2019
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 17 lần


    Bộ phận y tế trong doanh nghiệp

    mọi người cho e hỏi, công ty e là công ty sản xuất gỗ ép, số lượng công nhân viên là 150 người, vậy công ty có cần thành lập bộ phận y tế hay không??và có phải tổ chức huấn luyện sơ cấp cứu không ạ??mọi người giải đáp giúp e! thank cả  nhà.

     
    8365 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ductranminh90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523315   17/07/2019

    htham2501
    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 106 lần


    Căn cứ Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 37. Tổ chức bộ phận y tế

    Việc tổ chức bộ phận y tế quy định tại Khoản 1 Điều 73 Luật An toàn, vệ sinh lao độngđược quy định như sau:

    1. Đối với những cơ sở sản xuất, kinh doanh trong các lĩnh vực, ngành nghề chế biến, bảo quản thủy sản và các sản phẩm từ thủy sản, khai khoáng, sản xuất sản phẩm dệt, may, da, giày, sản xuất than cốc, sản xuất hóa chất, sản xuất sản phẩm từ cao su và plastic, tái chế phế liệu, vệ sinh môi trường, sản xuất kim loại, đóng và sửa chữa tàu biển, sản xuất vật liệu xây dựng, người sử dụng lao động phải tổ chức bộ phận y tế tại cơ sở bảo đảm các yêu cầu tối thiểu sau đây:

    a) Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng dưới 300 người lao động phải có ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    [...]

    5. Trường hợp cơ sở không b trí được người làm công tác y tế hoặc không thành lập được bộ phận y tế theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này, cơ sở sản xuất, kinh doanh thực hiện theo quy định sau đây:

    a) Ký hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực theo quy định sau đây: cung cấp đủ số lượng người làm công tác y tế theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này; có mặt kịp thời tại cơ sở sản xuất, kinh doanh khi xảy ra các trường hợp khẩn cấp trong thời hạn 30 phút đối với vùng đồng bằng, thị xã, thành phố và 60 phút đối vùng núi, vùng sâu, vùng xa;

    =>Như vậy, công ty của anh không cần phải thành lập bộ phận y tế, mà the quy định thì công ty anh chỉ  cần có ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp. trường hợp không có ít nhất một người làm công tác y tế có trình độ trung cấp ở công ty thì anh có thể ký hợp đồng với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đủ năng lực.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2019)
  • #523322   18/07/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4550
    Cảm ơn: 424
    Được cảm ơn 209 lần


    Về vấn đề huấn luyện sơ cứu, cấp cứu bạn có thể tham khảo tại Điều 9 Thông tư 19/2016/TT-BYT hướng dẫn quản lý vệ sinh lao động và sức khỏe người lao động do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2019) ductranminh90 (18/07/2019)
  • #523323   18/07/2019

    ductranminh90
    ductranminh90

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2019
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 17 lần


    cám ơn bác nhiều nha! thế nếu có ng làm công tác yte rồi có cần phải huấn luyện đào tạo sơ cấp cứu nữa ko bác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ductranminh90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/07/2019)
  • #524473   31/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (971)
    Số điểm: 6655
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Nội dung này được đề cập tại Điều 37 của Nghị định 39/2016/NĐ-Cp bạn nhé. Trường hợp doanh nghiệp của bạn vẫn phải tổ chức bộ phận y tế đảm bảo điều kiện là phải có ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp. Người làm công tác y tế phải đảm bảo điều kiện là:

    -  Có trình độ chuyên môn y tế bao gồm: bác sỹ, bác sỹ y tế dự phòng, cử nhân Điều dưỡng, y sỹ, Điều dưỡng trung học, hộ sinh viên;

    - Có chứng chỉ chứng nhận chuyên môn về y tế lao động

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)
  • #524883   01/08/2019

    ductranminh90
    ductranminh90

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2019
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 17 lần


    cảm ơn mọi người. e đã có hướng giải quyết là kí hợp đồng với trạm y tế xã gần công ty ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ductranminh90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)
  • #527107   31/08/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 132 lần


    Mình có thắc mắc về quy định của khoản 5 Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP cho 2 vấn đề: 1. Đơn vị có đủ năng lực là đơn vị đáp ứng những điều kiện gì? 2. Theo quy định của luật thì nhà máy cần phải ký những dịch vụ gì với đơn vị khám chữa bệnh, nếu chỉ khám dịch vụ sơ cấp cứu thì liệu có được không? 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #545711   10/05/2020

    cho em hỏi, công ty em mới thành lập, bây giờ cần thành lập trạm y tế theo điều 37 nghị định 39/2016. tuy nhiên em không tìm thấy điều khoản quy định về số lượng giường bệnh phải có theo số lượng công nhân ạ. mọi người cho em hỏi, dự kiến công ty e tuyển 8000 người thì cần bao nhiêu giường bệnh, bao nhiêu bác sĩ và nhân viên y tế ạ. em xin cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vqsmp2014 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/05/2020)
  • #546662   22/05/2020

    Theo quan điểm của mình, bạn không cần phải lập bộ phận y tế và tập huấn y tế, để đơn giản nhất bạn có thể ký hợp đồng với cơ sở y tế có đủ điều kiện năng lực hoạt hoạt động.

     
    Báo quản trị |  
  • #554296   03/08/2020

    Theo Nghị định 36/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn vệ sinh qui định rõ việc trang bị một bộ phận y tế và các hoạt động tập huấn y tế phải dựa vào quy mô của doanh nghiệp. Cụ thể trong trường hợp này được quy định tại Khoản 1 Điều 37 như sau:

    a) Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng dưới 300 người lao động phải có ít nhất 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    b) Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 300 đến dưới 500 người lao động phải có ít nhất 01 bác sĩ/y sĩ và 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    c) Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 500 đến dưới 1.000 người lao động phải có ít nhất 01 bác sĩ và mỗi ca làm việc phải có 01 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp;

    d) Cơ sở sản xuất, kinh doanh sử dụng từ 1.000 lao động trở lên phải thành lập cơ sở y tế theo hình thức tổ chức phù hợp quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.

    Vậy doanh nghiệp cần tối thiểu 1 người làm công tác y tế có trình độ trung cấp vào phải thông báo thông tin người làm công tác y tế với Sở y tế cấp tỉnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #559736   Cách đây 5 giờ, 55 phút

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Theo quy định tại Điều 37 Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật an toàn, vệ sinh lao động thì bất kể doanh nghiệp nào cũng đều phải tổ chức bộ phận y tế. Tùy quy mô ngành nghề mà có những yêu cầu nhất định.

     
    Báo quản trị |