DanLuat 2015

Bổ nhiệm kế toán trưởng và kế toán kí vào chứng từ ngân hàng có khác nhau không

Chủ đề   RSS   
  • #310988 25/02/2014

    DiepThanh12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bổ nhiệm kế toán trưởng và kế toán kí vào chứng từ ngân hàng có khác nhau không

    Chào luật sư. Xin luật sư cho tôi hỏi mấy vấn đề sau ạ 

    - Công ty tôi là công ty TNHH hai thành viên , đã thành lập được 1 năm nhưng tôi chưa bổ nhiệm kế toán trưởng với cơ quan thuế hay vơi ngân hàng. 

    Vậy tôi có thể làm giám đốc kiêm kế toán trưởng được không ? nếu được thì các lệnh chi, séc của tôi lại có chữ kí kế toán trưởng là một  người khác có được không? ( vì bên ngân hàng không cho phép giám đốc và kế toán trưởng cùng 1 chữ  kí ).

    Nếu tôi bổ  1 đứa em đang làm kế toán cho 1 cty khác  làm kế toán trưởng công ty tôi để kí các chứng từ lệnh chi, séc, với Thuế người đó có là kế toán trưởng công ty tôi không , dù toi không nộp bổ nhiệm này cho cơ quan thuế ?

    - cho tôi hỏi thêm là tôi làm giám đốc, chồng tôi làm phó giám đốc thì lương của hai vợ chồng tôi có được tính vào chi phí hợp lý không

    Xin cảm ơn luật sư

     
    8563 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312056   03/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Cháo bạn theo quy định thì giám 9dốc, phó giám đốc không được pháp làm kế toán nhé. Xem thêm tại Luật kế toán 2003

    Điều 14. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. Giả mạo, khai man, thỏa thuận hoặc ép buộc người khác giả mạo, khai man, tẩy xóa tài liệu kế toán.

    2. Cố ý, thỏa thuận hoặc ép buộc người khác cung cấp, xác nhận thông tin, số liệu kế toán sai sự thật.

    3. Để ngoài sổ kế toán tài sản của đơn vị kế toán hoặc tài sản liên quan đến đơn vị kế toán.

    4. Huỷ bỏ hoặc cố ý làm hư hỏng tài liệu kế toán trước thời hạn lưu trữ quy định tại Điều 40 của Luật này.

    5. Ban hành, công bố chuẩn mực kế toán, chế độ kế toán không đúng thẩm quyền.

    6. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn đe dọa, trù dập người làm kế toán trong việc thực hiện công việc kế toán.

    7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể.

    8. Bố trí người làm kế toán, người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định tại Điều 50 và Điều 53 của Luật này.

    9. Các hành vi khác về kế toán mà pháp luật nghiêm cấm.

    Còn vệ lệnh chi tiền hay ký séc tùy do bên doanh nghiệp bạn phân cho ai làm đại diện? Nếu do đại diện theo pháp luật ký thì lthường là giám đốc, còn trường hợp kế toán trưởng có giấy ủy quyền từ giám đốc thì có thể ký được.

    Còn trường hợp bên bạn không thông báo có kế toán trưởng cho cơ quan thuế thì nghĩa là trong công ty hiện không tồn tại chức danh đó mà chỉ là người phụ trách kế toán bình thường cho công ty thôi.

    Còn đối với lương giám đốc, phó giám đốc nếu có các chứng từ theo đúng quy định tại Thông tư 123/2012/TT-BTC thì sẽ được trừ khi tính thuế tndn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-