Bổ nhiệm kế toán trưởng trong Công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #325694 29/05/2014

    kimthoa2309

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bổ nhiệm kế toán trưởng trong Công ty TNHH

    Thưa Luật sư,

    Công ty của tôi là Công ty TNHH 3 thành viên. Tôi vừa là thành viên của hội đồng thành viên ( không phải đại diện pháp luật ) trong Công ty TNHH thì có thể làm kế toán trưởng của Công ty được không?

    Mong Luật sư dành chút thời gian giải đáp thắc mắc của tôi.

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    4126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325760   30/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 14 Luật kế toán năm 2003 quy định các hành vi bị nghiêm cắm trong đó có: " 7. Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản, trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể."

    Như vậy luật chỉ cấm người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán...cụ thể trong công ty TNHH là người đại diện theo pháp luật của công ty không được kiêm làm kế toán trưởng.

    Còn trường hợp thành viên hội đồng thành viên thì vẫn có thể làm kế toán trưởng nếu đủ các điều kiện theo Điều 50 và điều 53 luật kế toán.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    kimthoa2309 (31/05/2014)
  • #325904   30/05/2014

    kimthoa2309
    kimthoa2309

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn câu trả lời của luật sư.

    Tôi còn 1 vấn đề thắc mắc nữa là tôi và đại diện pháp luật của công ty sắp kết hôn, như vậy việc tôi làm kế toán trưởng có phù hợp với quy định không?

    Mong nhận được câu trả lời của luật sư.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #326010   31/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14813)
    Số điểm: 102572
    Cảm ơn: 3413
    Được cảm ơn 5272 lần
    SMod

    Cho tới khi chưa kết hôn thì bạn có thể làm kế toán trưởng. Tuy nhiên sau khi kết hôn thì bạn trở thành đối tượng bị cấm làm kế toán (và kế toán trưởng) ở cty đó.

    Mặc dù không thể làm kế toán trưởng, nhưng bạn có thể làm giám đốc tài chính chẳng hạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com