BỔ NHIỆM KẾ TOÁN TRƯỞNG KHÔNG CÓ BẰNG CẤP ?

Chủ đề   RSS   
  • #347714 01/10/2014

    Ngdinhthuan

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    BỔ NHIỆM KẾ TOÁN TRƯỞNG KHÔNG CÓ BẰNG CẤP ?

    EM LÀ CÔNG TY CỔ PHẦN. NHƯNG LÀ LOẠI NHỎ TÍ. EM BỔ NHIỆM KẾ TOÁN TRƯỞNG KHÔNG CÓ BẰNG CẤP VỀ KẾ TOÁN, THÌ CÓ SAI KHONG? NẾU SAI THÌ SAI NHƯ THẾ NÀO? BỊ PHẠT CÓ NẶNG KHÔNG ?

    KÍNH MONG A/C GIÚP ĐỠ !

     
    4830 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347815   01/10/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại điều 4, điều 5 thông tư liên tịch số Số: 163/2013/TTLT-BTC-BNV:

    Điều 4. Tiêu chuẩn bổ nhiệm kế toán trưởng

    1. Về phẩm chất đạo đức

    Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành và đấu tranh bảo vệ chính sách, chế độ kinh tế, tài chính và pháp luật của Nhà nước.

    2. Về trình độ chuyên môn nghiệp vụ

    Đối với đơn vị kế toán cấp Trung ương và cấp tỉnh, người được bổ nhiệm làm kế toán trưởng phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên; đơn vị kế toán ở cấp khác phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trung cấp chuyên nghiệp trở lên.

    3. Về thời gian công tác thực tế làm kế toán

    a) Đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ đại học trở lên phải có thời gian công tác thực tế về kế toán từ 02 năm trở lên.

    b) Đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán trung cấp hoặc cao đẳng phải có thời gian công tác thực tế về kế toán từ 03 năm trở lên.

    Điều 5. Điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng

    1. Có đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 4 của Thông tư liên tịch này.

    2. Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của pháp luật hiện hành.

    3. Không thuộc các trường hợp không được làm kế toán theo quy định của Luật kế toán.

    Như vậy, việc bạn bổ nhiệm kế toán trưởng mà không có bằng cấp là vi phạm pháp luật, đối với việc vi phạm này thì hình thức xử phạt theo điểm a khoản 2 điều 14 Nghị định 105/2013:

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    b) Bố trí người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định;

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về trường hợp của ban

    Trân Trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    Ngdinhthuan (03/04/2015)
  • #377495   03/04/2015

    Ngdinhthuan
    Ngdinhthuan

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Anlhk33-DLU viết:

    Chào bạn

    Theo quy định tại điều 4, điều 5 thông tư liên tịch số Số: 163/2013/TTLT-BTC-BNV:

    Điều 4. Tiêu chuẩn bổ nhiệm kế toán trưởng

    1. Về phẩm chất đạo đức

    Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành và đấu tranh bảo vệ chính sách, chế độ kinh tế, tài chính và pháp luật của Nhà nước.

    2. Về trình độ chuyên môn nghiệp vụ

    Đối với đơn vị kế toán cấp Trung ương và cấp tỉnh, người được bổ nhiệm làm kế toán trưởng phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên; đơn vị kế toán ở cấp khác phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trung cấp chuyên nghiệp trở lên.

    3. Về thời gian công tác thực tế làm kế toán

    a) Đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ đại học trở lên phải có thời gian công tác thực tế về kế toán từ 02 năm trở lên.

    b) Đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán trung cấp hoặc cao đẳng phải có thời gian công tác thực tế về kế toán từ 03 năm trở lên.

    Điều 5. Điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng

    1. Có đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 4 của Thông tư liên tịch này.

    2. Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của pháp luật hiện hành.

    3. Không thuộc các trường hợp không được làm kế toán theo quy định của Luật kế toán.

    Như vậy, việc bạn bổ nhiệm kế toán trưởng mà không có bằng cấp là vi phạm pháp luật, đối với việc vi phạm này thì hình thức xử phạt theo điểm a khoản 2 điều 14 Nghị định 105/2013:

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    b) Bố trí người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định;

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về trường hợp của ban

    Trân Trọng!

    Công ty CỔ PHẦN . không có kế toán TRƯỞNG mà chỉ có PHỤ TRÁCH kế toán. 

    1) Vậy các hóa đơn chứng từ có mục " Kế Toán Trưởng" thì người phụ trách kế toán ký vào đó có sai không ạ

    Kính mong LS giúp đỡ.

     
    Báo quản trị |