bổ nhiệm kế toán trưởng

Chủ đề   RSS   
  • #143510 28/10/2011

    Nileduong

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bổ nhiệm kế toán trưởng

    Xin chào Luật sư!
    Xin nhờ luật sư tư vấn giúp tôi: Công ty chúng tôi là Công ty TNHH siêu nhỏ thành lập tháng 11 năm 2010, khi thành lập chưa bổ nhiệm kế toán trưởng, công ty tôi đã có nhân viên phụ trách kế toán. Tôi xin hỏi hiện giờ Công ty có cần thiết phải bổ nhiệm kế toán trưởng không và xin cho hỏi quy định, luật nào điều chỉnh việc bổ nhiệm này?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    7608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #143615   28/10/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    Nileduong viết:
    Xin chào Luật sư!
    Xin nhờ luật sư tư vấn giúp tôi: Công ty chúng tôi là Công ty TNHH siêu nhỏ thành lập tháng 11 năm 2010, khi thành lập chưa bổ nhiệm kế toán trưởng, công ty tôi đã có nhân viên phụ trách kế toán. Tôi xin hỏi hiện giờ Công ty có cần thiết phải bổ nhiệm kế toán trưởng không và xin cho hỏi quy định, luật nào điều chỉnh việc bổ nhiệm này?
    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Bạn tham khảo điều 37 ND 129/2004/NDCP

    Điều 37. Bố trí, bãi miễn kế toán trưởng

    2. Khi thành lập đơn vị kế toán phải bố trí ngayngười làm kế toán trưởng. Trường hợp khuyết kế toán trưởng thì cấp có thẩm quyền phải bố trí ngay kế toán trưởng mới. Trường hợp chưa có người có đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê kế toán trưởng. Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và hợp tác xã chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #143653   28/10/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Anh cho em hỏi, đối với công ty cổ phần có người làm phụ trách kế toán nếu sau 1 năm mà vẫn chưa bổ nhiệm được kế toán trưởng thì sẽ xử phạt như thế nào? Được quy định ở văn bản nào. Em cảm ơn anh nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #143676   28/10/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 258 lần


    duyenbt1984 viết:
    Anh cho em hỏi, đối với công ty cổ phần có người làm phụ trách kế toán nếu sau 1 năm mà vẫn chưa bổ nhiệm được kế toán trưởng thì sẽ xử phạt như thế nào? Được quy định ở văn bản nào. Em cảm ơn anh nhiều.


    Chào duyenbt1984!
    Bạn tham khảo điều 14 ND185/2004/ND-CP />

    Điều 14. Vi phạm quy định về tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không tổ chức bộ máy kế toán; không bố trí người làm kế toán hoặc không thuê tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ kế toán làm kế toán theo quy định;

    b) Bố trí người làm kế toán mà pháp luật quy định không được làm kế toán;

    c) Bố trí người làm kế toán không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định;

    d) Thuê tổ chức, cá nhân không đủ tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề kế toán hoặc không đăng ký kinh doanh theo quy định, cung cấp dịch vụ kế toán cho đơn vị.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản trừ doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh cá thể;

    b) Bố trí người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định;

    c) Thuê người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (28/10/2011)
  • #143679   28/10/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    duyenbt1984 viết:
    Anh cho em hỏi, đối với công ty cổ phần có người làm phụ trách kế toán nếu sau 1 năm mà vẫn chưa bổ nhiệm được kế toán trưởng thì sẽ xử phạt như thế nào? Được quy định ở văn bản nào. Em cảm ơn anh nhiều.
    Mình đính kèm Nghị định và TT hướng dẫn Nghị định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, bạn tham khảo nhé!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (28/10/2011)
  • #143685   28/10/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Như vậy trường hợp của em sẽ bị xử phạt theo khoản 1 điều 14 phải không ạ? KTT chỗ em đã về hưu, có PT kế toán, nhưng do thay đổi người liên tục nên chưa bố trí đơợc KTT, điều này có đơợc xem xét giảm nhẹ không ạ?
     
    Báo quản trị |