DanLuat 2015

Bổ nhiệm công chức chính thức

Chủ đề   RSS   
  • #183775 08/05/2012

    thanhtracampha

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Bổ nhiệm công chức chính thức

    Tôi có một vấn đề xin ý kiến tư vấn, rất mong được giải đáp.
    Tôi chuyển công tác từ một doanh nghiệp vào công tác tại Thanh tra Nhà nước UBND huyện từ 01/8/2008, năm 2009 tôi thi đỗ công chức, có quyết định tuyển dụng công chức dự bị kể từ ngày 01/12/2009 (đến 01/12/2010 là hết chế độ công chức dự bị). Khi hết chế độ CC dự bị tôi đã hoàn thiện hồ sơ đề nghị chuyển công chức chính thức nộp Phòng Nội vụ, Phòng nội vụ đã gửi hồ sơ đến Sở Nội vụ để xét duyệt. Tuy nhiên đến thời điểm này (08/5/2012) tôi chưa được bổ nhiệm công chức chính thức. Tôi muốn hỏi:
    1. Việc xét bổ nhiệm CC chính thức của tôi đã thuộc điều chỉnh của Luật Cán bộ công chức năm 2010 chưa?
    2. Tôi có phải làm bài sát hạch chuyển ngạch công chức không?
    3. Cụ thể việc bổ nhiệm CC chính thức của tôi theo quy trình như thế nào, thời điểm, mức lương được hưởng? (Hiện hưởng mức lương 85% x 2,34).
    Tôi xin trân thành cảm ơn!
    Nguyễn Đức Hạnh - Cán bộ Thanh tra UBND thành phố Cẩm Phả - Tỉnh Quảng Ninh.
    (Xin nói thêm, năm 2011, tôi được UBND thị xã (nay là thành phố) tặng danh hiệu Chiến sĩ thi đua cấp cơ sở :D)
    Cập nhật bởi thanhtracampha ngày 08/05/2012 09:09:41 SA
     
    14447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #184275   09/05/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn!
    Nếu như bạn đã tham dự kỳ thi tuyển dụng cán bộ, công chức và đã đỗ đồng thời có quyết định tuyển dụng rồi thì Luật điều chỉnh ở đây là Luật cán bộ công chức.
    Theo quy định tại nghị định24/2010/NĐ-CP: />

    Điều 20. Chế độ tập sự

    1. Người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    2. Thời gian tập sự được quy định như sau:

    a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C;

    b) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;

    c) Người được tuyển dụng vào công chức dự bị trước ngày 01 tháng 01 năm 2010 theo quy định của Pháp lệnh Cán bộ, công chức thì chuyển sang thực hiện chế độ tập sự. Thời gian đã thực hiện chế độ công chức dự bị được tính vào thời gian tập sự;

    d) Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội và thời gian nghỉ ốm đau, bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự.

    3. Nội dung tập sự:

    a) Nắm vững quy định của Luật Cán bộ, công chức về quyền, nghĩa vụ của công chức, những việc công chức không được làm; nắm vững cơ cấu tổ chức, chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan, tổ chức, đơn vị đang công tác, nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, tổ chức, đơn vị và chức trách, nhiệm vụ của vị trí việc làm được tuyển dụng;

    b) Trao dồi kiến thức và kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ theo yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng;

    c) Tập giải quyết, thực hiện các công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    4. Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại khoản 2 Điều này.

    Điều 23. Bổ nhiệm vào ngạch công chức đối với người hoàn thành chế độ tập sự

    1. Khi hết thời gian tập sự, người tập sự phải báo cáo kết quả tập sự bằng văn bản; người hướng dẫn tập sự phải nhận xét, đánh giá kết quả tập sự đối với người tập sự bằng văn bản, gửi cơ quan sử dụng công chức.

    2. Người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức đánh giá phẩm chất chính trị, đạo đức và kết quả công việc của người tập sự. Trường hợp người tập sự đạt yêu cầu của ngạch công chức đang tập sự thì có văn bản đề nghị cơ quan quản lý công chức ra quyết định bổ nhiệm và xếp lương cho công chức được tuyển dụng. 

    Như vậy, trường hợp của bạn không phải thi.
    Về mức lương hưởng thì hưởng 100% lương.

    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn cuongluatsu vì bài viết hữu ích
    thanhtracampha (11/05/2012)
  • #325906   30/05/2014

    tathihongnhung
    tathihongnhung

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin được tư vấn ạ.

    Tháng 6 năm 2004 em được quyết định của chủ tịch UBND huyện Ký hợp đồng đảm nhận chức danh công chức kế toán hưởng 85% hệ số 1.86. Cho đến tháng 2 năm 2010 em được trung tuyển kyf thi công chức và được chủ tịch UBND huyện Ký hưởng hệ số 1.86 (85%), tập sự 6 tháng, đến tháng 8 năm 2010 em được hưởng chính thức hệ số 1.86. Đến 1/6/2013 em được chuyên sang bậc 1 cao đảng hưởng hệ số 2.10. đến tháng 5/2014 em có bàng đại học. Vậy đến bao giwof thì em được chuyển sang hưởng lương theo bằng đại họ a, và thời gian 6 năm e hưởng liên tục hệ số 1.86(85%) và phải tập sự là đúng không ạ

     

     
    Báo quản trị |