DanLuat 2015

bố mẹ sang tên cho con

Chủ đề   RSS   
  • #340435 22/08/2014

    huyhoang24

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bố mẹ sang tên cho con

    Luật sư tư vấn hộ tôi với. Bố mẹ tôi muốn sang tên quyền sử dụng đất cho tôi, nhưng trong gia đình tôi có chị gái tôi bị mất hành vi dân sự nên không sang tên cho tôi được. Mong luật sư tư vấn giúp tôi với.
     
    2511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340476   22/08/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn giúp bạn như sau:

    Trước hết cần phải xác định thửa đất đó thuộc quyền sử dụng đất của cả gia đình bạn (cha, mẹ, chị bạn và bạn) hay thuộc quyền sử dụng của cha mẹ bạn?

    Trường hợp thửa đất thuộc quyền sử dụng của cha mẹ bạn thì cha mẹ bạn có quyền thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định tại Điều 167 của Luật Đất đai năm 2013 cũng như quy định về tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 28, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000. Đó là các quyền chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp.... và việc hai vợ chồng cùng tham gia thực hiện các giao dịch về nhà đất - là tài sản chung.

    Trường hợp quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng của cả hộ gia đình thì theo quy định của pháp  luật dân sự chị bạn phải có người giám hộ để cùng thực hiện việc này. Giám hộ đương nhiên của chị gái bạn ở đây là cha mẹ bạn. 

    Đó là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #340563   22/08/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    chào bạn, không rõ đó là tài sản của bố mẹ bạn hay là của hộ gia đình. Vấn đề này cần được làm rõ. Nếu là của bố mẹ bạn thì không liên quan tới người chị của bạn. 

    Nếu là tài sản chung thì cần phải yêu cầu tòa tuyên bố chị gái của bạn bị mất năng lực hành vi dân sự sau đó cử người giám hộ và thực hiện thủ tục tặng cho nhà đất theo quy định.

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-