DanLuat 2015

Bố mẹ mất không để lại di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #487184 15/03/2018

    MaiAnh3108

    Male
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bố mẹ mất không để lại di chúc

    Lời đầu tiên cho cháu gửi lời chào đến luật sư. Cháu có 1 số thắc mắc muốn được luật sư giải đáp ☹️ Cháu xin được trình bày như sau: Vào tháng 11-2003 (ÂL) trên đường về quê để giỗ Tổ thì bố cháu bị tai nạn giao thông và mất. Mẹ cháu đã một mình nuôi cháu đến tháng 11-2006 thì mẹ cháu bị bệnh ưng thư và mất. Cháu theo ông bà nội về quê Nam Định sống. Khi mẹ cháu mất có để lại 1 căn nhà ở Thị trấn Phát Diệm - Ninh Bình, căn nhà không có sổ đỏ nhà đất, chỉ có giấy tờ mua bán và không có để lại di chúc gì. Bố mẹ cháu chỉ có một mình cháu, không có con nuôi. Ông bà ngoại cũng đã qua đời, chỉ còn các anh chị của mẹ cháu. Cháu muốn hỏi là: Bây giờ cháu có quyền sở hữu căn nhà đó hay không? Muốn làm sổ đỏ thì phải cần những giấy tờ gì? Cháu xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi MaiAnh3108 ngày 15/03/2018 01:59:46 PM
     
    1288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490907   03/05/2018

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào cháu.

    Bố mẹ cháu mất không để lại di chúc, nên phát sinh quan hệ thừa kế theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: Bố mẹ, vợ, chồng (nếu còn sống) và các con.

    Bởi vậy, trường hợp này, ông bà nội còn sống thì ông bà cháu cũng được hưởng; ông bà cũng có quyền từ chối di sản thừa kế này.

    Cảm ơn cháu.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #490978   03/05/2018

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Chào bạn, do bố và mẹ bạn mất không để lại di chúc nên tài sản của bố bạn sẽ được chia theo pháp luật. Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định như sau:

    Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc;

    b) Di chúc không hợp pháp;

    c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

    d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

    a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;

    b) Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật;

    c) Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng họ không có quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản, chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Do vậy, bạn và những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố mẹ bạn cần làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế đối với tài sản của bố mẹ bạn để được đứng tên những tài sản của bố mẹ bạn để lại.

    Chúc bạn may mắn.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com

0 Thành viên đang online
-