DanLuat 2015

Bố mẹ ly hôn con có được phân chia tài sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #474317 12/11/2017

    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Bố mẹ ly hôn con có được phân chia tài sản không?

    Theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn, thì:

    "1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng".

    Đối chiếu với quy định trên, thì về nguyên tắc, tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, không bắt buộc phải chia cho các con. Nhưng nếu vợ chồng có thỏa thuận sẽ cho toàn bộ hoặc một phần tài sản cho con thì việc tặng cho tài sản này phải lập thành hợp đồng tặng cho có công chứng chứng thực theo quy định pháp luật.

    Như vậy, về nguyên tắc trước tiên tài sản phải được chia theo thỏa thuận giữa hai vợ chồng, sau đó vợ hoặc chồng muốn tặng tài sản cho con thì phải tiến hành làm hợp đồng tặng cho theo đúng quy định của pháp luật; hoặc trong quá trình giải quyết ly hôn, nếu hai bên có thỏa thuận thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết việc tặng cho đó luôn.

    Và một câu hỏi được đặt ra, liệu có trường hợp nào con sẽ được hưởng tài sản khi bố mẹ ly hôn hay không?, ví dụ như trong tài sản chung của bố mẹ có sự đóng góp của con thì sẽ làm sao? khi đó Tòa sẽ giải quyết sao?. Mong mọi người xem qua và cho ý kiến với mình nhé!.

     
    2566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474318   12/11/2017

    zich-nt
    zich-nt
    Top 500
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Nếu con ruột hoặc con nuôi có đóng góp vào tài sản chung của bố mẹ thì vẫn được chia tài sản cho con nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #474321   12/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    chỉ có con nuôi hoặc con ruột mới được chia tài sản khi vợ chồng ly hôn thôi sao?. Nếu tài sản chung của hai vợ chồng đó có sự đóng góp của một người nào khác (ví dụ như bố mẹ, cháu trong gia đình hoặc một người nào khác có công sức đóng góp), thì người đó không được chia tài sản này hay sao?.

    Nếu giả sử trong khối tài sản chung của vợ chồng mà có sự đóng góp của những thành viên khác trong gia đình thì khi có tranh chấp xảy ra, người có quyền trong khối tài sản đó phải làm sao để bảo vệ quyền lợi của mình. Ví dụ, trong căn nhà đó có sự đóng góp xây dựng của đứa con nhưng vẫn đứng tên của bố mẹ, vậy làm thế nào để đứa con bảo vệ được quyền lợi của mình?

     
    Báo quản trị |  
  • #474664   15/11/2017

    zich-nt
    zich-nt
    Top 500
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Nếu như bạn nói thì bạn phải có nghĩa  vụ chứng minh sự đóng góp vào tài sản chung của 2 vợ chồng khi ly hôn trước Tòa nhé!Và Tòa sẽ xử theo quy định 

     
    Báo quản trị |  
  • #474724   15/11/2017

    Vienthanh77
    Vienthanh77

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo qui định hiện hành Tài sản thuộc sở hựu của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân sẽ được chia đôi có tính đến công sức đóng góp củ riêng mỗi người,tính đến hoàn cảnh riêng ,và mức độ lỗi do vi phạm quyền và nghã vụ của vợ chồng.

    Như vậy theo luât con không thuộc đối tượng được chía tài sản khi bố mẹ ly hôn tuy nhiên bố mẹ trước haoawcj sau khi ly hôn có thể cho lại con của mình và phải là hợp đồng tăng cho có công chứng thi nguwoif con mới làm được thủ tục sơ hữu pháp

     
    Báo quản trị |  
  • #476531   29/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (555)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Về nguyên tắc thì việc chia tài sản của bố mẹ khi ly hôn không có ảnh hưởng gì đến con cái cả. Tuy nhiên ở đây cần lưu ý hai vấn đề lớn: (1) con cái được đảm bảo quyền lợi khi bố mẹ ly hôn; (2) nếu trong khối tài sản đó có đóng góp của con thì việc chia tài sản trên con cái cũng có quyền nhất định. 

     
    Báo quản trị |  
  • #483319   25/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Cho mình hỏi..

    Xét theo trường hợp cụ thể mình đã từng chứng kiến như sau:

    Vợ chồng ly hôn nhưng do người chồng tật nguyền nên người vợ không nhận bất kỳ tài sản nào từ tài sản chung của vợ chồng mà nhường lại hết cho người chồng. Trong số tài sản chung đó thì có 1 nền nhà, 2 vợ chồng chỉ có 1 đứa con và khi ra toà thì người chồng có nói là khi người con đủ 18 tuổi sẽ chuyển nhượng cho người con nhưng khi người con đủ 18 tuổi rồi nhưng người chồng lại bán nền nhà đó trái lời đã hứa trước tòa và sau khi bán cũng không chia cho người con dù là một phần tiền. Được biết, trong hồ sơ ly hôn người vợ không đòi hỏi người chồng cấp dưỡng cho con và người chồng đã âm thầm bán nền nhà đó mà không hỏi qua ý kiến của người vợ với con. Vậy thì:

    Trong trường hợp này, hành vi của người chồng có trái pháp luật không và người con có quyền được hưởng số tiền mà người chồng (cha) đã bán đất không?

    Mong được giải đáp! Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-