DanLuat 2015

Bố mẹ ly hôn có ảnh hưởng đến lấy chồng công an?

Chủ đề   RSS   
  • #491415 10/05/2018

    Thanhthuy7599

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bố mẹ ly hôn có ảnh hưởng đến lấy chồng công an?

    Ny e là công an. Nhưng Bố mẹ ly hôn thì e và ny có thể kết hôn không? Và nếu có thể thì có ảnh hưởng đến sự nghiệp của chồng k ạ?

     
    1947 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #491425   10/05/2018

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 324
    Được cảm ơn 75 lần


    Bố mẹ bạn ly hôn không ảnh hưởng tới việc kết hôn của bạn với ny nhé!

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #494890   23/06/2018

    Chào bạn, đối với vấn đề của bạn việc bố mẹ bạn ly hôn không có ảnh hưởng đến việc lấy chồng làm trong ngành công an của bạn nhé.

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về điều kiện kết hôn chung giữa hai người được quy định như sau:

    – Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    – Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    –  Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    – Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau:

    “a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”(khoản 2 Điều 5).

    Tuy nhiên, ngoài việc đáp ứng các điều kiện kết hôn tại Luật hôn nhân và gia đình trên còn phải đáp ứng thêm các quy định đặc thù cho ngành công an như sau :

    – Gia đình không làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

    – Bố mẹ hoặc bản thân không có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

    – Gia đình hoặc bản thân không theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

    – Gia đình hoặc bản thân không là người dân tộc Hoa;

    – Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

    Như vậy theo mình trường hợp của bạn không vi phạm Luật hôn nhân gia đình, cũng như các quy định đặc thù của Ngành công an nên bạn vẫn có thể kết hôn nếu bố mẹ có ly hôn đi chăng nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #496369   08/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 14 lần


    Việc ba mẹ của bạn ly hôn không ảnh hưởng đến việc bạn được kết hôn với người yêu là công an nha. Để được kết hôn bạn phải đáp ứng đủ điều kiện quy định tại khoản 1, Điều 8, Luật Hôn nhân gia đình 2014. Ngoài ra, vì kết hôn với người là công an nên bạn sẽ bị xét lý lịch 3 đời theo quy định tại Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011 và một số quy định của địa phương trong ngành.

    Cập nhật bởi Mydung0407 ngày 08/07/2018 06:33:16 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-