Bỏ GPLX đang bị Công an tạm giữ/tước để thi GPLX mới được không?

Chủ đề   RSS   
  • #541674 23/03/2020

    ThK_Law

    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2020
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 685
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 24 lần


    Bỏ GPLX đang bị Công an tạm giữ/tước để thi GPLX mới được không?

    Vì rất nhiều lý do mà người vi phạm giao thông bị tạm giữ/tước Giấy phép lấy xe (GPLX) đã “bỏ luôn” GPLX đang bị tạm giữ/tước đó với suy nghĩ sẽ thi GPLX mới. Vậy bỏ GPLX đang bị Công an tạm giữ/tước để thi GPLX mới được không?

    Bỏ GPLX đang bị Công an tạm giữ/tước để thi GPLX mới được không

    *Giải thích khái niệm

    - Tạm giữ GPLX: Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính về giao thông thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ GPLX cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt (theo quy định tại khoản 6 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012); có nghĩa là sau khi chấp hành xong hình phạt thì người vi phạm có quyền được nhận lại GPLX

    - Tước GPLX: Tước quyền sử dụng giấy phép có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động tham gia giao thông. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, cụ thể là lái xe (khoản 1 Điều 25 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012)

    *Phân biệt tạm giữ GPLX và tước GPLX

    Về nguyên tắc, tạm giữ GPLX hay tước GPLX là một chế tài hành chính. Hậu quả pháp lý của hai khái niệm này là hoàn toàn khác nhau theo quy định tại Điều 81 và khoản 2 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể như sau:

    - Tạm giữ GPLX: Trong thời hạn nộp phạt đã hẹn vẫn có quyền lái xe bình thường; nếu quá thời hạn đến nộp phạt vi phạm hành chính mà người điều khiển phương tiện giao thông không đến nộp phạt thì khi vi phạm quy định về giao thông đường bộ họ cũng sẽ bị phạt như hành vi không có GPLX.

    - Tước GPLX: không được lái xe trong thời gian bị tước GPLX, nếu không sẽ bị xử phạt

    *Hậu quả pháp lý đối với hành vi bỏ GPLX đang bị Công an tạm giữ/tước để thi GPLX mới

    Như đã đề cập, tạm giữ GPLX hay tước GPLX là một trong những chế tài hành chính khi người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ vi phạm pháp luật. Do vậy, về nguyên tắc, khi chưa hết thời hạn bị phạt thì người vi phạt không được học, thi và cấp giấy phép lái xe mới.

    Căn cứ theo quy định tại điểm g khoản 3 Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cá nhân khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được học, kiểm tra, sát hạch cấp mới, cấp lại Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ thì sẽ bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

    Do đó, nếu bạn đang bị tạm giữ GPLX hoặc tước GPLX có thời hạn và đang có ý định khai báo cớ mất không đúng sự thật để được cấp lại GPLX mới thì có thể bị xử phạt theo quy định pháp luật. Bên cạnh đó, tùy theo mức độ vi phạm mà các chế tài âp dụng có thể nặng hơn.

    Cập nhật bởi ThK_Law ngày 23/03/2020 11:05:50 SA
     
    2994 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThK_Law vì bài viết hữu ích
    admin (24/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546156   15/05/2020

    Bạn cho mình hỏi thế "thời hạn bị phạt" là bao lâu thì người bị tạm giữ GPLX được đăng ký thi lại bằng lái xe mới?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn IWAYDP123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/05/2020)
  • #546160   15/05/2020

    "Do vậy, về nguyên tắc, khi chưa hết thời hạn bị phạt thì người vi phạt không được học, thi và cấp giấy phép lái xe mới.  Bạn cho mình hỏi "chưa hết thời hạn bị phạt" ở đây là bao lâu để người bị tạm giữ GPLX được thi cấp lại bằng mới? Cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn IWAYDP123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/05/2020)