DanLuat 2015

bố có được giành quyền nuôi con ngoài giá thú?

Chủ đề   RSS   
  • #203640 26/07/2012

    anhuyen91

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bố có được giành quyền nuôi con ngoài giá thú?

    luật sư cho tôi hỏi, tôi có con được 13 tháng tuổi với một ngưới phụ nữ,chúng tôi chưa có giấy đkkh, giấy khai sinh có đầy đủ tên bố mẹ. hiện tôi đang làm việc tại autrailia,  mẹ cháu bé từ khi mang thai đến bây giờ sống ở nhà tôi và do gia đình tôi chu cấp toàn bộ chi phí. cô ấy vẫn đang thất nghiệp. xét về điều kiện kinh tế thì tôi hơn hẳn về mọi mặt, vậy tôi có được giành quyền nuôi con không? 

    Hiện tại tôi là kỹ sư xây dựng,đang công tác tại autralia,cô ấy và con tôi đang sống cùng bố mẹ tôi ở việt nam,tôi còn công tác bên này 1 năm nữa thì sẽ về việt nam hẳn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 26/07/2012 03:04:39 CH
     
    6758 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205630   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Nếu việc bạn không có đăng ký kết hôn thì theo tinh thần Nghị quyết 35/2000 thì pháp luật không thừa nhận khai bạn là vợ chồng. Do vậy, khi bạn có yêu cầu xin ly hôn thì tòa án sẽ căn cứ theo quy định tại Điều 17 Luật Hôn nhân gia đình 2000 để giải quyết: Đồng thời với yêu cầu ly hôn bạn có thể yêu cầu tòa án xác định quyền nuôi con thuộc về ai.

         Tại Mục 3 Nghị quyết 35/2000

    3.Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

    a)Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 1 năm 1987,ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thìđược khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì đượcTòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đìnhnăm 2000;

    b)Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 1 năm 1987 đến ngày01 tháng 1 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thìcó nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệulực cho đến ngày 01 tháng 1 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng kýkết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Tòa án áp dụng các quy định về ly hôn củaLuật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Từsau ngày 01 tháng 1 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật khôngcông nhận họ là vợ chồng;

    c)Kể từ ngày 01 tháng 1 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a vàđiểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồngmà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng nếu cóyêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng;nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Tòa án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-