Bố chồng tôi muốn cho vợ chồng tôi căn nhà hiện ông đang ở , cần phải làm thủ tục gì?

Chủ đề   RSS   
  • #224905 08/11/2012

    Tonhu201000

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bố chồng tôi muốn cho vợ chồng tôi căn nhà hiện ông đang ở , cần phải làm thủ tục gì?

    Bố chồng tôi muốn cho vợ chồng tôi căn nhà hiện ông đang ở (Mẹ chồng tôi mất năm 2009, đây là  tài sản chung của 2 người). Ông bà có 11 người con hiện đã có gia đình sống riêng. Cần làm thủ tục như thế nào được nhận. Trong hộ khẩu chỉ còn tên của Bố, 1 Chị và chồng tôi( tôi chưa nhập chung khẩu).

    Tôi có đến phòng Công Chứng hỏi thì được trả lời

    + Mang Sổ đỏ đến để làm thủ tục kê khai tài sản.

    + Sau 1 tháng niêm yết không có tranh chấp thì đến làm hợp đồng trao tặng và tất cả anh chị  em trong gia đình đến tại phòng Công chứng để ký.

    Vậy trong trường hợp 1 số anh chị sinh sống ngoài địa phương không thể về(hoặc đau ốm không thể đi lại) để ký thì phải làm như thế naò?

    Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư, xin chân thành cảm ơn./.

     

     
    3367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225027   08/11/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Vì tài sản là nhà và đất hiện đứng tên của cha mẹ chồng bạn. Mẹ chồng bạn chết không để lại di chúc vì thế tài sản của mẹ chồng bạn trong khối tài sản chung với cha chồng bạn phải được làm thủ tục thông báo thừa kế và khai nhận di sản theo quy định của pháp luật. Văn phòng công chứng giải thích như vậy là đúng, gia đình bạn cần thực hiện theo đúng quy định

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #227972   20/11/2012

    Trong trường hợp 1 số anh chị sinh sống ngoài địa phương không thể về (hoặc đau ốm không thể đi lại) thì có thể ủy quyền cho người từ đủ 18 tuổi trở lên, không bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự thực hiện thay công việc của người không thể về (hoặc đau ốm không thể đi lại) đó.

    Theo Điều 22 Luật Dân sự 2005 thì: người mất năng lực hành vi dân sự là người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.

    Theo Điều 23 Người nghiện ma tuý, nghiện các chất kích thích khác dẫn đến phá tán tài sản của gia đình.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869