bố cháu từng có tiền án, vậy cháu có thể lấy được chồng công an không?

Chủ đề   RSS   
  • #254641 12/04/2013

    lethuy0112

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bố cháu từng có tiền án, vậy cháu có thể lấy được chồng công an không?

    Chào luật sư. Cháu và người yêu đang định sang năm sau sẽ tổ chức đám cưới, người yêu cháu lại đang làm công an. Cháu nghe nói bên nghành công an người ta sẽ thẩm tra lý lịch kỹ càng lắm, xét lý lịch 3 đời. Bản thân cháu thì trong sạch, còn về phía gia đình bố cháu ngày xưa đã từng có tiền án và phải ngồi tù, bà ngoại cháu thì theo đạo thiên chúa nhưng giờ đã mất qua đời rồi. Vậy cháu có thể lấy được chồng công an không ạ?. Mong sớm nhận được hồi âm của luật sư! 

     
    9497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255152   15/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! điều 10 luật HN & GĐ quy định:

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính." Trường hợp 2 bạn không thuộc diện nêuj trên thì vẫn được quyền kết hôn. Giả sử bạn trai chuẩn bị vào công an mà trong lĩnh vực này cần xét lý lịch như bạn trình bày thì có thể gặp khó, nhưng hiện nay bạn trai bạn đã vào lực lượng này rồi nên việc xét lý lịch là không cần thiết. Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #287348   20/09/2013

    hannielove
    hannielove

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    giống mình . . vậy cuối cùng hai người có lấy được nhau không :(

     
    Báo quản trị |  
  • #293152   24/10/2013

    Nguyenhongtan12
    Nguyenhongtan12

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lấy thì pháp luật có cấm đâu, nhưng bạn trai bạn thăng quan tiến chức đôi khi khó khăn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #310018   19/02/2014

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Hôn nhân và gia đình chỉ cấm kết hôn những trường hợp sau:

    "Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính."

    Nếu bạn không thuộc 1 trong những trường hợp trên thì kết hôn bình thường.

    Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com