DanLuat 2015

BIỂU TÌNH có vi phạm Luật pháp Việt Nam không ?

Chủ đề   RSS   
  • #206520 10/08/2012

    hmqkiengiang

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    BIỂU TÌNH có vi phạm Luật pháp Việt Nam không ?

    Chào Cộng đồng DanLuat,

    Hiện nay tham gia biểu tình có vi phạm Luật pháp không ?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 10/08/2012 04:20:20 CH
     
    10845 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206622   11/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

        Chào tất cả thành viên mình đóng góp ý kiến như sau:

        Đúng là vấn đề biểu tình đã được quy định trong Hiến pháp năm 1992 tại Điều 69 như sau:

      Điều 69

       Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí; có quyền được thông tin; có quyền hội họp, lập hội, biểu tình theo quy định của pháp luật.

        Hiện tại trong hai năm gần đây vấn đề biểu tình diễn ra tương đối nhiều mà điển hình là vấn đề biểu tình phản đối việc Trung Quốc lấn chiếm Hoàng Sa và Trường Sa của Việt Nam, thực tế việc biểu tình này có phải xuất thân từ tinh thần yêu nước hay vì nguyên nhân khác lợi dụng tinh thần yêu nước, tụ tập để phản đối chính sách của đảng và nhà nước ta về vấn đề "Biển đông". Hiện tại pháp luật chưa có văn bản quy định cụ thể nào về vấn đề biểu tình, trong những năm vừa rồi khi họp Quốc hội thủ tướng cũng yêu cầu Quốc hội về vấn đề Luật biểu tình nhưng hiện tại các cơ quan đang tiến hành họp hành, xem xét.

       Do vậy, câu hỏi của bạn là một câu hỏi tương đối hay và khó vì nếu theo quy định viện dẫn trên nếu người dân họ hiểu thông thường thì họ có quyền biểu tình và thực hiện đúng quyền hiến định mà họ được hưởng ở trên. Nhưng ở Việt Nam luôn có một câu biểu tình trong "khuôn khổ" pháp luật cho phép mà "khuôn khổ pháp luật cho phép" ở đây là gì? Điều kiện gì để tiến hành một cuộc biểu tình hợp pháp? Chính vì chưa có văn bản hướng dẫn, chưa có chế định cụ thể về vấn đề này mà người dân ở Việt Nam để thực hiện quyền quyền biểu tình rất khó. Mà không cẩn thận những người cầm đầu còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng, hoặc tội chống đối chính quyền nhân dân.

       Nên khi chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể quyền hiến định trên có lẽ vấn câu nói muôn thuở là "chờ" bạn nhé.

       Trân trọng sẻ chia, đôi điều ý kiến!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 11/08/2012 02:59:50 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    hmqkiengiang (14/08/2012)
  • #207135   14/08/2012

    hmqkiengiang
    hmqkiengiang

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin LS có thể cho biết thêm :

    Quyền tự do biểu tình được xác lập từ mấy chục năm qua trong Hiến pháp, nhất là sau 30/04/1975 Đất nước hoàn toàn giải phóng cho đến nay đã gần 4 thập kỷ mà Quốc hội không thể chuyển ý chí "Tự do biểu tình" trong Hiến pháp thành Luật biểu tình ? Phải chăng Quốc hội đã không đáp ứng được kỳ vọng của nhân dân ? Hay Quốc hội gặp khó khăn gì trong việc làm luật ?

     
    Báo quản trị |  
  • #207136   14/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Câu hỏi của bạn rất hay và vấn đề này có lẽ bạn nên đặt câu hỏi với các vị lãnh đạo Đảng và Nhà nước sẽ có câu trả lời khách quan nhất. Đây là một vấn đề khá nhạy cảm đối với Việt Nam, có lẽ các "vị", các  "ngài" và tổ chức đoàn thể khác như "Quốc hội", "Chính phủ" chưa thấy thời điểm này vấn đề "Biểu tình" chưa thực sự thích hợp với xã hội chúng ta.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    hmqkiengiang (14/08/2012)
  • #207150   14/08/2012

    hmqkiengiang
    hmqkiengiang

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    "Sống làm việc theo HP va PL" như vậy không có luật, nhưng biểu tình là hợp Hiến LS nghĩ sao ? Hỏi nhiều quá cũng khó cho LS, nhưng biết hỏi ai ? biết làm sao hơn, hy vọng mình góp 1 chút gì đó cho làn gió mới, cho khuây khoả cái gọi là kỳ vọng khát khao của những người dân bình thường trong xã hội đã từng cầm những lá phiếu để bầu những đại biểu của mình ngồi vào ghế QH... Cảm ơn các LS đã dành thời gian chia sẻ !

     
    Báo quản trị |  
  • #207166   14/08/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    hmqkiengiang viết:

    "Sống làm việc theo HP va PL" như vậy không có luật, nhưng biểu tình là hợp Hiến LS nghĩ sao ? Hỏi nhiều quá cũng khó cho LS, nhưng biết hỏi ai ? 

    Chào bạn,

    Nếu bạn quan tâm đến vấn đề này, bạn hãy hỏi đại biểu Quốc hội tại địa phương của bạn. Bạn đã tín nhiệm bầu ra họ, hãy hỏi họ trong các cuộc tiếp xúc cử tri tại địa phương hoặc trực tiếp gửi câu hỏi cho Đoàn đại biểu Quốc hội tại địa phương bạn. Họ sẽ có câu trả lời cho bạn.

    Ở tại đây, vấn đề này dù có bàn thì cũng chỉ là "trà dư tửu hậu" thôi, chẳng giải quyết được vấn đề gì. Thực ra vấn đề Luật biểu tình đã được đưa ra Quốc hội bàn bạc trong mấy kỳ họp gần đây, nên chắc Luật biểu tình cũng sẽ ra đời trong một ngày không xa. 

    Thân mến!

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    hmqkiengiang (14/08/2012)

0 Thành viên đang online
-