Biểu mẫu đăng ký mẫu con dấu Doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #391190 08/07/2015

    Biểu mẫu đăng ký mẫu con dấu Doanh nghiệp

    Xin chào,

    Xin hỏi biểu mẫu I-18, I-19, I-20 về đăng ký mẫu dấu Doanh nghiệp được quy định tại thông tư nào của Luật Doanh nghiệp mới 2014? Và thủ tục đăng ký để sử dụng được con dấu theo Luật Doanh nghiệp mới?.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    18533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391343   09/07/2015

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 346 lần


    Chào bạn.

    Hiện nay, biểu mẫu bạn hỏi là thực hiện theo Công văn 4211 của Bộ kế hoạch và đầu tư khi chưa có Nghị định, thông tư hướng dẫn Luật doanh nghiệp 2014.

    Công văn ra đời trên bối cảnh Luật Doanh nghiệp đã có hiệu lực mà chưa ban hành được Nghị định, thông tư hướng dẫn, việc áp dụng Luật doanh nghiệp mới cần có hướng dẫn cụ thể, do đó Công văn nêu trên đã hướng dẫn các phòng đăng ký kinh doanh thực hiện thủ tục đăng ký doanh nghiệp. Mặc dù không phải là văn bản quy phạm pháp luật nhưng công văn được áp dụng trên thực tiễn, các biểu mẫu trên cũng được áp dụng và căn cứ theo quy định khoản 2 Điều 44 Luật doanh nghiệp 2014.

    Thủ tục đăng ký sử dụng mẫu dấu được hướng dẫn tại công văn nêu trên.

    http://thuvienphapluat.vn/cong-van/Doanh-nghiep/Cong-van-4211-BKHDT-DKKD-2015-huong-dan-ap-dung-quy-dinh-ve-dang-ky-doanh-nghiep-279860.aspx

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    thihanhandansu (12/07/2015)
  • #392146   14/07/2015

    thuyan_lotus viết:

    Xin chào,

    Xin hỏi biểu mẫu I-18, I-19, I-20 về đăng ký mẫu dấu Doanh nghiệp được quy định tại thông tư nào của Luật Doanh nghiệp mới 2014? Và thủ tục đăng ký để sử dụng được con dấu theo Luật Doanh nghiệp mới?.

    Trân trọng cảm ơn!

    Chào bạn.

    Để đăng ký sử dụng dấu doanh nghiệp, bạn cần nộp hồ sơ tại Phòng đăng ký kinh doanh, thành phần hồ sơ  ( như trong CV 4211 đã nêu rõ) gồm:

    - Thông báo về việc sử dụng mẫu dấu của doanh nghiệp.

    - Biên bản họp Hội đồng thành viên ( Đối với CT TNHH 2 thành viên trở lên, CT TNHH 1 thành viên do tổ chức là chủ sở sở hữu, CT Hợp danh), Hội đồng quản trị ( CT CP).

    - Quyết định của Hội đống thành viên/ Hội đồng quản trị .

    Sau khi nhận thông báo về mẫu con dấu, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận cho doanh nghiệp, thực hiện đăng tải thông báo của doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Thông báo về việc đăng tải thông tin về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện cho doanh nghiệp.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #392201   15/07/2015

    Thưa luật sư!

    Hiện nay, theo quy định của LDN 2014 thì khi đăng ký kinh doanh hồ sơ không cần đến giấy xác nhận vốn điều lệ hoặc chứng chỉ hành nghề đối với ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Chỉ xuất trình các điều kiện đó khi bắt đầu đưa ngành nghề kinh doanh đó vào khai thác.

    Vậy, khi công ty tôi muốn đăng ký bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh mà ngành nghề đó yêu cầu phải có vốn pháp định thì có phải nộp giấy xác nhận vốn pháp định hay không? Văn bản pháp luật nào hướng dẫn về vấn đề này?

     
    Báo quản trị |  
  • #393535   23/07/2015

    cangdongnai viết:

    Thưa luật sư!

    Hiện nay, theo quy định của LDN 2014 thì khi đăng ký kinh doanh hồ sơ không cần đến giấy xác nhận vốn điều lệ hoặc chứng chỉ hành nghề đối với ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Chỉ xuất trình các điều kiện đó khi bắt đầu đưa ngành nghề kinh doanh đó vào khai thác.

    Vậy, khi công ty tôi muốn đăng ký bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh mà ngành nghề đó yêu cầu phải có vốn pháp định thì có phải nộp giấy xác nhận vốn pháp định hay không? Văn bản pháp luật nào hướng dẫn về vấn đề này?

    Chào bạn!

    Hiện nay, trong  khi chưa có nghị định hướng dẫn thì các thủ tục liên quan đến đăng ký doanh nghiệp được thực hiện theo công văn 4211/BKHDT-DKKD, và theo công văn này thì Trường hợp doanh nghiệp đăng ký thay đổi các nội dung trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, bao gồm: địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp, tên doanh nghiệp, thành viên hợp danh công ty hợp danh, thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên, chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên, chủ doanh nghiệp tư nhân, vốn điều lệ công ty, người đại diện theo pháp luật, hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký thay đổi thực hiện theo quy định tại Điều 31 Luật Doanh nghiệp 2014 và quy định tương ứng tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP.

    Bởi vậy, nếu bạn thực hiện thay đổi trong thời gian chứa có nghị định hướng dẫn Luật mới thì theo quy định của Nghị định 43/2010 và thông tư 01/2013/TT-BKHDT thì bạn vẫn cần nộp giấy tờ xác nhận vốn pháp định (Điều 34 Nghị định 43/2010/.Còn nếu bạn muốn biết thủ tục theo nội dung của Luật ND 2014 - khi DKKD hồ sơ không cần đến giấy chứng nhận vốn điều lệ hoặc chứng chỉ hành nghề thì cần đợi nghị định hướng dẫn sẽ biết cụ thể. Hi vong lời giải đáp của tôi đã đáp ứng được phần nào băn khoăn của bạn.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội