Biểu diễn đường phố có cần phải xin phép???

Chủ đề   RSS   
  • #464658 15/08/2017

    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9292
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 183 lần


    Biểu diễn đường phố có cần phải xin phép???

    Hình ảnh những nghệ sĩ chơi nhạc cụ, nghêu ngao hát ca trên đường phố, công viên đang ngày càng trở nên phổ biến ở nước ta, nhưng liệu hoạt động này có phải xin phép không?
     
    1/ Nghệ thuật trình diễn đường phố:
     
    Căn cứ vào quy định tại Điều 1 Thông tư 01/2016/TT-BVHTTDL:
    "Các loại hình nghệ thuật biểu diễn khác gồm: Khiêu vũ nghệ thuật; trình diễn trong nghệ thuật sắp đặt; nghệ thuật trình diễn đường phố."
     
    2/ Trường hợp phải xin giấy phép tổ chức biểu diễn nghệ thuật: 
     
    Chủ địa điểm biểu diễn nghệ thuật là phải có Giấy phép tổ chức biểu diễn nghệ thuật theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 15/2016/NĐ-CP:
     
    "e) Phải có giấy phép tổ chức biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang; thi người đẹp, người mẫu theo quy định. "
     
    3/ Trường hợp không phải xin giấy phép:
     
    Quy định tại Điều 12 Nghị định 79/2012/NĐ-CP (đã bị sửa đổi bởi Nghị định 15/2016/NĐ-CP):
     
    “1. Tổ chức, cá nhân tổ chức cho đoàn nghệ thuật, người Việt Nam biểu diễn nhằm Mục đích phục vụ nội bộ tại trụ sở hoặc biểu diễn tại các cơ sở lưu trú du lịch, nhà hàng ăn uống, giải khát không bán vé, thu tiền xem biểu diễn, không phải đề nghị cấp giấy phép nhưng phải thực hiện các quy định có liên quan tại các Điểm a, b, c, d, đ Khoản 1, các Điểm a, b, g Khoản 2, Điểm a Khoản 3 Điều 7 và các quy định khác tại Nghị định này.”
     
    4/ Vậy biểu diễn nghệ thuật đường phố có cần xin phép không?
     
    Từ những căn cứ trên, có thể gói gọn như sau:
     
    - Tổ chức những buổi biểu diễn có bán vé, thu tiền xem biểu diễn: phải xin giấy phép
    - Biểu diễn đường phố với mục đích phi lợi nhuận: chỉ phải thông báo (không phải xin phép)
     
    Như chúng ta cũng thấy, những nghệ sĩ biểu diễn đường phố thường không trực tiếp bán vé hay thu tiền xem biểu diễn, mà họ biểu diễn 01 cách "miễn phí", khán giả nếu thấy hay có thể ủng hộ bằng cách "quyên góp" dưới nhiều hình thức. 
     
    Như vậy thì trường hợp này sẽ được xếp vào loại hình nào, cần xin phép hay không???
     
     
    7356 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #469937   05/10/2017

    hailetran
    hailetran
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2017
    Tổng số bài viết (174)
    Số điểm: 2349
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 37 lần


    Ở tại nhiều quốc gia, nghệ sĩ đường phố được hoàn toàn thoải mái biểu diễn trong không gian công cộng, miễn là không gây cản trở dòng người đi lại, không gây phiền toái.

    Nhưng nếu bạn sử dụng dàn thiết bị âm thanh, với âm lượng phát ra có thể khiến người xung quanh cảm thấy phiền, thì vẫn nên hỏi xin phép trước, chẳng hạn như chủ cửa hàng ngay gần đó hay người quản lý khu vực đang trong ca trực.

     
    Báo quản trị |  
  • #469969   06/10/2017

    vinhcat6886
    vinhcat6886

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo ý kiến cá nhân mình, Nếu biểu diễn đường phố mang đúng văn hóa phong tục biểu diễn và mang tính giải trí, không thu phí, hoạc mang tính chất cộng đồng quyên góp ủng hộ thì không phải xin cấp phép.

    http://vinh-cat.com.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #470052   08/10/2017

    danghaa_
    danghaa_
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 4543
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 105 lần


    Re

    Chúng ta nhiều người nghĩ cứ công cộng là làm gì cũng được. Thực ra anh chỉ được làm thoải mái những gì anh muốn tại không gian riêng của anh miễn không ảnh hưởng đến người khác. Khi đã đứng ra một không gian công cộng, dù là hoạt động không thu tiền hay có đều phải theo những quy định
     
    Báo quản trị |  
  • #470354   11/10/2017

    lamthanhtruc
    lamthanhtruc
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (278)
    Số điểm: 2015
    Cảm ơn: 42
    Được cảm ơn 62 lần


    Biểu diễn đường phố theo mình nghĩ nếu phi lợi nhuận thì không cần phải xin phép. Nhưng bên cạnh đó những người biểu diễn đường phố vẫn hay bị những trật tự đô thị không cho phép biểu diễn vì gây mất trật tự. Mình nghĩ những người biểu diễn đường phố vì đam mê nhưng lại không có cơ hội diễn trên các sân khấu như các nghệ sĩ nên họ coi đường phố như sân khấu của mình để thể hiện đam mê của mình. Vì thế nên cần có quy định của pháp luật điều chỉnh đối tượng này.

     
    Báo quản trị |  
  • #470366   11/10/2017

    haianh1648
    haianh1648
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2017
    Tổng số bài viết (267)
    Số điểm: 1821
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 42 lần


    Mình nghĩ nghệ thuật biểu diễn đường phố chỉ cần thông báo thôi là được vì việc họ tổ chức nghệ thuật cũng là một hành động khá đẹp giữa các con phố đi bộ, việc được nhiều người đóng góp tiền chỉ việc bày tỏ sự cám ơn của người xem đối với các nghệ sĩ biểu diễn, nhiều người diễn là vì đam mê chứ không phải vì đồng tiền.

     
    Báo quản trị |  
  • #480498   30/12/2017

    Điều này cần phải dựa vào quy mô của buổi biểu diễn mà xem xét, nếu nó là buổi biểu diễn đơn lẻ thì không có gì đáng bàn, nhưng nếu đó là buổi diễn có quy mô tương đối thì vẫn phải xin phép để dễ quản lí, với lại nhà nước ta với vấn đề chính trị thường khá nhạy cảm nên nếu có ai đó lợi dụng vấn đề biểu diễn đường phố để tuyên truyền phá hoại thì rất phức tạp. Vậy nên, xét cho cùng vẫn phải dựa vào quy mô và nội dung biểu diễn mà quyết định, mình nghĩ mọi chuyện sẽ ổn hơn nếu có sự giám sát của chính quyền địa phương.

    Cập nhật bởi ThyThy2901 ngày 30/12/2017 10:15:43 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #480510   30/12/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male


    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (266)
    Số điểm: 1833
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 39 lần


    Đường phố là nơi công cộng, ảnh hưởng trực tiếp đến tình hình giao thông, tình hình trật tự an toàn xã hội, do đó khi tổ chức biểu diễn ngoài đường phố phải thông báo và được sự cho phép.

     
    Báo quản trị |  
  • #501098   31/08/2018

    Theo điểm b khoản 1 Điều 15 Nghị định 79/2012 có quy định: “Khi tổ chức biểu diễn nghệ thuật quần chúng ngoài phạm vi nội bộ thì không phải đề nghị cấp giấy phép nhưng phải thông báo bằng văn bản về mục đích, phạm vi, nội dung chương trình, thời gian, địa điểm biểu diễn với Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch nơi biểu diễn ít nhất 05 ngày làm việc trước ngày biểu diễn”. Với quy định này, khi biểu diễn nghệ thuật nơi công cộng thì không phải xin phép nhưng phải thông báo với cơ quan quản lí.

    Tuy nhiên trên thực tế với những người biểu diễn nhỏ lẻ và tổ chức ở nơi không gây mất trật tự an ninh, giao thông hoặc gây ảnh hưởng đến công cộng thì vẫn có thể biểu diễn mà không cần thông báo. Đồng thời cũng phải quan tâm đến mục đích của cuộc biểu diễn, nếu mang tính chất phi thương mại thì không cần xin phép, tuy nhiên trường hợp tổ chức biểu diễn ở những nơi như phố đi bộ thì vẫn phải thông báo về cuộc biểu diễn.

     
    Báo quản trị |