Biệt phái có được hưởng phụ cấp chức vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #522300 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 14195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 134 lần


    Biệt phái có được hưởng phụ cấp chức vụ?

    Tôi đang là công chức giữ chức vụ phó chánh văn phòng, hưởng phụ cấp chức vụ 0.3, theo quyết định thì tôi được biệt phái sang 1 đơn vị sự nghiệp khác (làm chuyên viên ở đơn vị mới), như vậy có còn được hưởng phụ cấp chức vụ 0.3 nữa không?

     
    2320 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522308   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1246)
    Số điểm: 9704
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 183 lần


    Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 37 của Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức. Cụ thể:

    “Điều 37. Biệt phái công chức

    3. Công chức được cử biệt phái chịu sự phân công, bố trí, đánh giá, kiểm tra việc thực hiện nhiệm vụ công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi được biệt phái đến và vẫn thuộc biên chế của cơ quan, tổ chức, đơn vị cử biệt phái. Cơ quan, tổ chức, đơn vị cử công chức biệt phái có trách nhiệm bố trí công việc phù hợp cho công chức khi hết thời hạn biệt phái, có trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi khác của công chức được cử biệt phái”.

    Dựa vào quy định trên, và theo quan điểm của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT, thì người được biệt phái sẽ vẫn được hưởng chế độ phụ cấp chức vụ trong thời biệt phái anh/chị nhé.
    Anh/chị kiểm tra kết luận sau trong bài viết của Báo Chính Phủ:

    “Việc UBND huyện bổ nhiệm Trưởng phòng Tài nguyên và môi trường mới, thay thế vị trí ông Ngô Mạnh trong thời gian được cử đi biệt phái không phải là căn cứ để thôi trả phụ cấp trưởng phòng đối với ông Mạnh, bởi theo tại Khoản 3 Điều 37, UBND huyện có trách nhiệm trả lương, phụ cấp chức vụ đang hưởng và bảo đảm các quyền lợi khác của ông Mạnh trong thời gian được cử biệt phái. Mặt khác, theo quy định tại Khoản 1 Điều 39 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP đã được sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 1 Nghị định 93/2010/NĐ-CP thì, trường hợp phải chuyển ngạch, thôi thôi giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý đang giữ, thôi hưởng phụ cấp chức vụ đang hưởng chỉ áp dụng đối với trường hợp công chức được điều động, luân chuyển; không áp dụng đối với trường hợp công chức được biệt phái.
    Do UBND huyện có trách nhiệm trả lương, phụ cấp đang hưởng và bảo đảm các quyền lợi khác của ông Mạnh trong thời gian được cử biệt phái, nên ông Mạnh tiếp tục hưởng phụ cấp trưởng phòng trong thời gian biệt phái mới đúng quy định.
    Do ông Mạnh là công chức được hưởng phụ cấp chức vụ đang giữ ở cơ quan trước khi cử đi biệt phái, nên trong thời gian biệt phái làm Chủ tịch UBND xã, ông Mạnh tiếp tục được hưởng phụ cấp chức vụ  trưởng phòng ở cơ quan cử đi biệt phái, không hưởng phụ cấp chức vụ Chủ tịch UBND xã”. 

    Thực tế vấn đề này vẫn còn tạo ra nhiều quan điểm pháp lý khác nhau. Do đó, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT khuyến khích mình nên trao đổi thêm với cơ quan Nội vụ tại địa phương để có thêm thông tin ạ.
    http://baochinhphu.vn/Huong-dan-chinh-sach-phap-luat/Thoi-han-biet-phai-cong-chuc-khong-qua-3-nam/347646.vgp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #531602   28/10/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1088)
    Số điểm: 7255
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Trường hợp trên vẫn được hưởng phụ cấp chức vụ bạn nhé. Tại Khoản 3 Điều 37 của Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì trong thời gian công chức được cử đi biệt phái thì đơn vị cử công chức biệt phái có trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi khác của công chức.

     
    Báo quản trị |  
  • #532104   31/10/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Đối với trường hợp công chức được cử đi biệt phái thì theo quy định của pháp luật cụ thể tại văn bản Nghị định 24/2010/NĐ-CP có nêu rõ
    Công chức được cử biệt phái chịu sự phân công, bố trí, đánh giá, kiểm tra việc thực hiện nhiệm vụ công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi được biệt phái đến và vẫn thuộc biên chế của cơ quan, tổ chức, đơn vị cử biệt phái. Cơ quan, tổ chức, đơn vị cử công chức biệt phái có trách nhiệm bố trí công việc phù hợp cho công chức khi hết thời hạn biệt phái, có trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi khác của công chức được cử biệt phái

     

     
    Báo quản trị |  
  • #533607   27/11/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Theo quy định thì Cơ quan, tổ chức, đơn vị cử công chức biệt phái có trách nhiệm bố trí công việc phù hợp cho công chức khi hết thời hạn biệt phái, có trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi khác của công chức được cử biệt phái. Vì vậy anh vẫn được hưởng phụ cấp chức vụ nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #533616   27/11/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Công chức được cử đi biệt phái sẽ không quá 03 năm, trừ một số trường hợp. Cơ quan, tổ chức, đơn vị cử công chức biệt phái có trách nhiệm bố trí công việc phù hợp cho công chức khi hết thời hạn biệt phái, có trách nhiệm trả lương và bảo đảm các quyền lợi khác của công chức được cử biệt phái. Trường hợp nếu công chức được biệt phái tới một số vùng theo quy định thì được hưởng thêm các chế độ, chính sách ưu đãi theo quy định. Ngoại trừ trường hợp CB, CC, VC đi biệt phái tại vùng nằm ngoài Phụ lục của Thông tư 09/2005/TT-BNV từ một tháng trở lên thì sẽ không đủ điều kiện hưởng phụ cấp đặc biệt.

     
     
    Báo quản trị |