DanLuat 2015

Biện pháp bắt buộc chữa bệnh có áp dụng trường hợp mắc bệnh tâm thần sau khi bị kết án không?

Chủ đề   RSS   
  • #399152 10/09/2015

    thuyhang2604

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Biện pháp bắt buộc chữa bệnh có áp dụng trường hợp mắc bệnh tâm thần sau khi bị kết án không?

    Chào Luật sư, chào các bạn Danluat!

    Theo Điều 43 BLHS năm 1999 được sửa đổi, bổ sung năm 2009 về  " Bắt buộc chữa bệnh" thì một người bị kết án tử hinh mà ngay sau đó họ bị mắc bệnh tâm thần thì có được áp dụng biện pháp tư pháp này không ? tại sao?

    Mong sự tư vấn của các luật sư và anh chị dâ

     
    2269 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446555   15/02/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra một vài trao đổi sau:

             Theo Điều 43 BLHS năm 1999 được sửa đổi, bổ sung năm 2009 về  " Bắt buộc chữa bệnh" thì một người bị kết án tử hình mà ngay sau đó họ bị mắc bệnh tâm thần thì căn cứ vào kết luận của Hội đồng giám định pháp y, họ có thể được Tòa án áp dụng biện pháp tư pháp này.       

            Căn cứ pháp lý: Khoản 3 Điều 43 BLHS sửa đổi năm 2009.

    Điều 43. Bắt buộc chữa bệnh

    3. Đối với người đang chấp hành hình phạt mà bị bệnh tới mức mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì căn cứ vào kết luận của Hội đồng giám định pháp y, Tòa án có thể quyết định đưa họ vào một cơ sở điều trị chuyên khoa để bắt buộc chữa bệnh. Sau khi khỏi bệnh, người đó phải tiếp tục chấp hành hình phạt, nếu không có lý do khác để miễn chấp hành hình phạt.

              Hơn nữa, pháp luật Hình sự có quy định nguyên tắc nhân đạo, nhằm đảm bảo tính nhân văn, bảo vệ những quyền tối thiểu của con người dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào. Do đó, mặc dù đã bị kết án tù chung thân trước mà bị mắc bệnh tâm thần thì Nhà nước có sự khoan hồng đó là bắt buộc chữa bệnh, sau khi khỏi thì mới phải chấp hành hình phạt. 

             Tóm lại, một người bị kết án tử hình mà sau đó bị mắc bệnh tâm thần thì được áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh.

    Trên đây là một vài góp ý, hy vọng trọ giúp pháp lý trên sẽ giúp ích bạn.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng.             

                                                                    Chuyên viên pháp lý: Đỗ Thị Mến.                                                                

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-