Biển hiệu doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #313991 14/03/2014

    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Biển hiệu doanh nghiệp

    chào luật sư trong Dân luật,

    Luật sư cho em hỏi, em đang làm 1 công ty cổ phần mới thành lập, công ty thường làm qua mạng, email. Sếp em không muốn tốn chi phí để làm biểu hiệu vì không cần thiết cho hoạt động công ty lắm. Sếp giao việc này cho em tìm hiểu có cần thiết phải làm biểu hiệu không? Em có tìm hiểu qua luật doanh nghiệp thì không thấy quy định gì cả? Nhưng em có đọc qua một số bài viết của về các công việc mà các công ty sau khi thành lập phải treo biểu hiệu.

    Em muốn hỏi luật sư, quy định về việc treo biểu hiện như thế nào? không treo có việc gì không?

    Cảm ơn luật sư.

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    99673 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #423215   29/04/2016

    huyentrang2008
    huyentrang2008



    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1695
    Cảm ơn: 94
    Được cảm ơn 25 lần


    daolienluatsu viết:

    Chào em,

    Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng nhằm điều chỉnh các hoạt động văn hóa công cộng, theo đó điều chỉnh các hành vi liên quan đến văn hóa nói chung (lưu hành, kinh doanh băng, đĩa ca nhạc, sân khẩu, biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang, triển lãm văn hóa, nghệ thuật, tổ chức lẽ hội...) và quy định cụ thể về viết, đặt biển hiệu áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân Việt Nam và tổ chức, cá nhân nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam, do vậy, tính phạm vi ở đây là xét chung cho mọi đối tượng chứ không phải chỉ cho riêng những doanh nghiệp (hoặc cá nhân) có những hoạt động văn hóa cụ thể. Do vậy, về biển hiệu doanh nghiệp, công ty em vẫn phải tuân thủ các quy định tại Nghị định này.

    Thân.

    Luật sư Đào Liên

    Ttổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6289.

    Vâng luật sư ơi! Vậy nếu giả sử em ko đặt biển hiệu theo đúng quy định tại Nghị định 103/2009, thì em bị phạt theo chế tài nào ạ (Hình như không phải dùng chế tài tại Nghị định 155/2013). Em cảm ơn nhìu

     
    Báo quản trị |  
  • #423450   03/05/2016

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Vi phạm những quy định về biển hiệu được điều chỉnh bởi Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo, theo đó:

    "Điều 66. Vi phạm quy định về biển hiệu

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thể hiện đầy đủ trên biển hiệu tên cơ quan chủ quản trực tiếp; tên cơ sở sản xuất kinh doanh theo đúng Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; địa chỉ, điện thoại;

    b) Sử dụng biển hiệu có kích thước không đúng theo quy định, trừ trường hợp quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều này.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Ghi không đúng hoặc ghi không đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu;

    b) Không viết bằng chữ tiếng Việt mà chỉ viết bằng chữ tiếng nước ngoài trên biển hiệu;

    c) Thể hiện tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài ở phía trên tên bằng chữ tiếng Việt trên biển hiệu;

    d) Thể hiện tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài có khổ chữ quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt trên biển hiệu;

    đ) Kinh doanh mà không có biển hiệu;

    e) Quảng cáo hàng hóa lẫn với biển hiệu;

    g) Chiều cao của biển hiệu dọc vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

    3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu che chắn không gian thoát hiểm, cứu hỏa;

    b) Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng;

    c) Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu làm mất mỹ quan.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc tháo dỡ biển hiệu đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này."

    Bạn đối chiếu nhé.

    Thân.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong 

    Hotline: 1900 6289

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    huyentrang2008 (05/05/2016)
  • #423580   05/05/2016

    huyentrang2008
    huyentrang2008



    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1695
    Cảm ơn: 94
    Được cảm ơn 25 lần


    daolienluatsu viết:

    Vi phạm những quy định về biển hiệu được điều chỉnh bởi Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo, theo đó:

    "Điều 66. Vi phạm quy định về biển hiệu

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Không thể hiện đầy đủ trên biển hiệu tên cơ quan chủ quản trực tiếp; tên cơ sở sản xuất kinh doanh theo đúng Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; địa chỉ, điện thoại;

    b) Sử dụng biển hiệu có kích thước không đúng theo quy định, trừ trường hợp quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều này.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Ghi không đúng hoặc ghi không đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu;

    b) Không viết bằng chữ tiếng Việt mà chỉ viết bằng chữ tiếng nước ngoài trên biển hiệu;

    c) Thể hiện tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài ở phía trên tên bằng chữ tiếng Việt trên biển hiệu;

    d) Thể hiện tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng chữ nước ngoài có khổ chữ quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt trên biển hiệu;

    đ) Kinh doanh mà không có biển hiệu;

    e) Quảng cáo hàng hóa lẫn với biển hiệu;

    g) Chiều cao của biển hiệu dọc vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

    3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu che chắn không gian thoát hiểm, cứu hỏa;

    b) Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng;

    c) Treo, dựng, đặt, gắn biển hiệu làm mất mỹ quan.

    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc tháo dỡ biển hiệu đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này."

    Bạn đối chiếu nhé.

    Thân.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong 

    Hotline: 1900 6289

    Luật sư Liên ơi, thế nếu em đặt biển hiệu không đúng theo Quy chế thì em bị coi như điểm đ: Kinh doanh mà không có biển hiệu, và mức phạt là 25 triệu à luật sư.

    Và em hỏi ý thứ hai là điểm d: Thể hiện tên gọi có khổ chữ quá 3/4 khổ chữ tiếng Việt trên biển hiệu, thế "tên gọi" ở điểm d và "tên riêng" ở điểm c khoản 2 thì khác nhau như thế nào ạ luật sư. Em đặt như sau:

    CÔNG TY CỔ PHẦN THƯƠNG MẠI XNK THÚY ANH 

    PHÒNG TÀI CHÍNH

    Thì em có bị phạm sai trái và bị phạt theo khoản 2 không ạ vì chữ Phòng Tài chính (tên riêng, tên gọi?) to hơn 3/4 tên Công ty ạ...

     
    Báo quản trị |  
  • #457563   15/06/2017

    phannamlq
    phannamlq

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho e hỏi, như từ cổng vào nhà (cách sân) 3m thì e có được phép treo bảng hiệu ở trước của nhà (tường nhà) không? 
    e cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #463130   31/07/2017

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên – công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    Biển hiệu là khung, bảng ghi tên gọi doanh nghiệp, gắn tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp.

    Theo điều 34 Luật Quảng cáo năm 2012 quy định, biển hiệu phải có:

    a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có).

    b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    c) Địa chỉ, điện thoại.

    Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

    a) Đối với biển hiệu ngang, chiều cao tối đa là 2 m, chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

    b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là một mét, chiều cao tối đa là 4 mét nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

    Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

    Nghị định 103/2009/NĐ-CP ngày 06/11/2009 ban hành quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng có quy định về biển hiệu của tổ chức, cá nhân:

     Biển hiệu chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân; mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác chỉ viết, đặt một biển hiệu ngang và không quá hai biển hiệu dọc.

    Bạn có thể tham khảo các văn bản pháp luật trên để thực hiện cho đúng.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng giúp bạn giải đáp được những băn khoăn của mình, nếu bạn cần được tư vấn thêm, vui lòng kết nối với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900 6289.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net