Biển hiệu công ty.

Chủ đề   RSS   
  • #376794 31/03/2015

    hata1804

    Sơ sinh


    Tham gia:16/03/2015
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Biển hiệu công ty.

    Chào luật sư,

    Công ty em là công ty TNHH, mới thành lập, đã tiến hành treo biển hiệu công ty ở trụ sở chính. Nay công ty em mới mở thêm một của hàng trưng bày và sản xuất các sản phẩm của công ty ở địa điểm khác, nên muốn treo một biển hiệu mới, cũng giống biển hiệu được treo ở trụ sở chính nhưng có thêm chữ "cửa hàng trưng bày sản phẩm", vậy cho em hỏi, công ty em cần làm những thủ tục nào trước khi treo biển hiệu ạ?

    EM cảm ơn!

     
    10225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377372   03/04/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Công ty bạn cần gửi hồ sơ thành lập địa điểm kinh doanh tại nơi định mở cửa hàng đó đến Phòng đăng ký kinh doanh -Sở kế hoạch đầu tư. Khi nào được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới thì sẽ treo biển hiệu của địa điểm kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    vinhpro9188 (05/04/2015)
  • #377707   05/04/2015

    Em mới thành lập công ty tnhh thương mại dịch vụ.Em đã xin được giấy phép ở Phòng đăng ký kinh doanh -Sở kế hoạch đầu tư.Nhưng khi em đang thi công biển hiệu thị bị bên Phường ngăn cản không cho thi công tiếp.Lý do bên phường đưa ra  là chua xin giấy phép làm biển hiệu.Các anh chị ai về luật chỉ giúp em với.Em mói ra thành lập công ty nên chưa có nhiều kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #377968   07/04/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Việc treo biển hiệu tại trụ sở là nghĩa vụ bắt buộc của các doanh nghiệp theo quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật doanh nghiệp 2005: "Tên doanh nghiệp phải được viết hoặc gắn tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp".

    - Nếu không treo biển hiệu sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 32 Nghị định 155/2013/NĐ-CP: "Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:............

    c) Không gắn tên doanh nghiệp tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp;

    - Khi thi công biển hiệu bạn phải theo đúng các quy định sau đây. Nếu thực hiện theo đúng quy định này thì không phải xin phép ai.

    +  Điều 22, 23 Nghị định 103/2009/NĐ-CP về viết, đăt biển hiệu,

    "Điều 22: Các hình thức biển hiệu

    Việc viết, đặt, treo, dán, dựng, lắp biển hiệu, sau đây gọi chung là viết, đặt biển hiệu, tại trụ sở, nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân dưới các hình thức bảng, biển, hộp đèn, hệ thống đèn néon uốn chữ (neonsight) hoặc các hình thức khác, nhằm giới thiệu tên gọi, địa chỉ giao dịch của tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam không phải xin phép nhưng phải tuân theo những quy định tại Điều 23 Quy chế này.

    Điều 23: Mỹ quan, chữ viết, vị trí và nội dung biển hiệu:

    1. Mỹ quan, chữ viết biển hiệu:

    a, Biển hiệu phải đảm bảo mỹ quan

    b) Biển hiệu phải viết bằng chữ Việt Nam; trường hợp muốn thể hiện tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế, tên, chữ nước ngoài phải ghi ở phía dưới, kích thước nhỏ hơn chữ Việt Nam.

    2. Vị trí biển hiệu:

    Biển hiệu chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân; mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác chỉ viết, đặt một biển hiệu ngang và không quá hai biển hiệu dọc.

    3. Nội dung biển hiệu:

    a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

    b) Tên gọi đầy đủ bằng chữ Việt Nam đúng với quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp;

    c) Loại hình doanh nghiệp hoặc hợp tác xã;

    d) Ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh chính (đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ);

    đ) Địa chỉ giao dịch, số điện thoại (nếu có);

    e) Trên biển hiệu được thể hiện biểu tượng (logo) đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền, diện tích logo không quá 20% diện tích biển hiệu, không được thể hiện thông tin, hình ảnh quảng cáo cho bất cứ loại hàng hóa, dịch vụ nào.  "

    + Điều 34 Luật quảng cáo 2012 về Biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh:

    "1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

    a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

    b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    c) Địa chỉ, điện thoại.

    2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này.

    3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

    a) Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

    b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

    4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

    5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành."

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525