DanLuat 2015

Bị xử ly hôn vắng mặt thì có lập gia đình được không?

Chủ đề   RSS   
  • #203336 25/07/2012

    lenga_03

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị xử ly hôn vắng mặt thì có lập gia đình được không?

    anh trai tôi đã đăng ký kết hôn nhưng chưa cưới và chưa chung sống với vợ ngày nào. Nay chị vợ muốn ly hôn với lý do nghe được những thông tin là anh trai tôi đã có con rơi ở ngoài trước khi kết hôn với chị, nhưng anh tôi không đồng ý ly hôn nên chị đã viết đơn xin ly hôn đơn phương. vậy nếu tòa triệu tập mà anh trai tôi không có mặt thì tòa có sử li hôn vắng mặt không? và triệu tập tối thiểu là mấy lần?  Và khi tòa đã sử ly hôn vắng mặt như vậy, mà sau này anh trai tôi muốn lấy vợ thì có được không? và có cần phải có chữ ký của vợ cũ là đã ly hôn không?

    mong luật sư tư vấn giùm. cảm ơn luật sư nhiều!

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 25/07/2012 04:10:26 CH sửa chính tả tiêu đề
     
    4591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203369   25/07/2012

    congtyluatsaoviet
    congtyluatsaoviet

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    Mặc dù anh trai bạn và bạn gái kia chưa tổ chức đám cưới nhưng hai người đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nên theo quy định của pháp luật họ vẫn là vợ chồng.

    Điều 85 Luật HNGĐ năm 2000 quy định: vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Do đó bạn gái kia có thể viết đơn xin ly hôn đơn phương.

    Trong quá trình Tòa án giải quyết vụ án, nếu anh trai bạn cố tình không đến thì Tòa án vẫn tiến hành giải quyết ly hôn theo thủ tục chung, nghĩa là khi Tòa án tiến hành hòa giải mà đã triệu tập hợp lệ anh bạn (bị đơn) lần 2 vẫn cố tình vắng mặt thì Tòa án lập biên bản về việc không tiến hành hòa giải được và ban hành quyết định đưa vụ án ra xét xử.

    Tại phiên tòa xét xử vụ án ly hôn, nếu anh trai bạn vắng mặt lần thứ nhất thì Tòa án sẽ ra quyết định hoãn phiên tòa. Tòa án triệu tập hợp lệ ần thứ hai mà anh trai bạn vẫn không có mặt tại phiên tòa thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ theo Điều 199 BLTTDS (trừ trường hợp bất khả kháng).

    Trường hợp bất khả kháng ở đây như thiên tai, địch họa, ....

    Tòa án ban hành bản án ly hôn mà các bên không có kháng cáo, viện kiểm sát không có kháng nghị theo quy định thì bản án ly hôn có hiệu lực pháp luật và có hiệu lực thi hành đối với các đương sự. Do vậy, anh trai bạn sau này có lập gia đình cũng không phải lấy xác nhận của vợ cu là đã ly hôn.

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 25/07/2012 04:12:36 CH sửa chính tả tiêu đề

    CÔNG TY LUẬT TNHH SAO VIỆT

    Địa chỉ: Số 525 Lạc Long Quân, Phường Xuân La, Quận Tây Hồ, Thành phố Hà Nội

    Tel: 043. 636 7896. Tổng đài tư vấn: 1900 6243

    Fax: 043. 363 7897

    E-mail: congtyluatsaoviet@gmail.com

    Website: saovietlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congtyluatsaoviet vì bài viết hữu ích
    lenga_03 (26/07/2012)

0 Thành viên đang online
-