Bị tịch thu hàng khi vận chuẩn hàng hóa nội địa

Chủ đề   RSS   
  • #402772 15/10/2015

    pvjsc

    Sơ sinh


    Tham gia:09/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị tịch thu hàng khi vận chuẩn hàng hóa nội địa

    Kính chào Luật sư,

    Tôi có câu hỏi mong được luật sư giải đáp.

    Ngày 06/10/2015, Tôi có vận chuyển 01 thùng hàng hóa theo đường xe khách, đến địa phận tỉnh Quảng Nam, xe bị Đội quản lý thị trường tỉnh Quảng Nam kiểm tra hành chính, và tạm giữ hàng của chúng tôi với lý do:  không chứng minh được xuất xứ hàng hóa.

    Hàng của tôi là hàng được nhập khẩu trực tiếp từ nước ngoài, có đóng thuế, và có xác nhận của công chức hải quan tại Chi cục Hải Quan Hà Nội.

    Tôi đã gửi đầy đủ giấy tờ chứng minh xuất xứ hàng hóa và phiếu xuất kho của công ty cho Đội Quản lý thị trường tỉnh Quảng Nam.

    Tuy nhiên, Đội quản lý thị trường thông báo là hàng của tôi đã bị tịch thu, và yêu cầu nếu muốn giải phóng hàng thì phải làm "Đơn xin mua lại hàng" với trị giá là 20.000.000 VNĐ (Trị giá hàng của tôi là 110.000.000 VNĐ)

    Tôi mong luật sư giải đáp giúp tôi là Đội quản lý thị trường tình Quảng Nam xử lý như trên có đúng theo quy định của pháp luật hay không?

    Và tôi có thể thực hiện những thủ tục như nào để giải phóng được hàng hóa.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    4008 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403218   19/10/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9933)
    Số điểm: 56372
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3775 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại kkhoản 1 điều 3 Thông tư liên tịch số 64/2015/TTLT-BTC-BCN-BCA-BQP thì:
     
    Đối với hàng hóa nhập khẩu đang trên đường vận chuyển, đang bày bán, 
    để tại kho, bến, bãi, điểm tập kết (trừ các trường họp quy định tại khoản 2 Điều 
    này) thì cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa nhập khẩu, người có quyền lợi, 
    nghĩa vụ liên quan phải xuất trình đầy đủ hoá đơn, chứng từ chứng minh tính 
    họp pháp của hàng hoá theo quy định của pháp luật và Thông tư này ngay tại 
    thời điểm kiểm tra.
     
    Như vậy, bạn đã rõ là trách nhiệm xuất trình chứng từ chứng minh xuất xứ hàng hóa trong trường hợp này là ngay tại thời điểm bị kiểm tra chứ không phải là sau đó.
     
    Theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 6 thông tư nói trên thì:
     
    Hàng hóa nhập khẩu đang trên đường vận chuyển; đang bày bán; để tại 
    kho, bến, bãi, điểm tập kết mà cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hoá nhập khấu 
    không xuất trình được các hóa đơn, chứng từ chứng minh tính hợp pháp trong 
    thời hạn quy định tại Điều 3 Thông tư này.
    Do vậy sẽ bị xử phạt theo  Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 
    2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động 
    thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ người tiêu dùng

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com