Bị thương do thú trong sở thú xổng chuồng: Ai bồi thường?

Chủ đề   RSS   
  • #560869 23/10/2020

    hiesutran159
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (147)
    Số điểm: 2145
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 168 lần


    Bị thương do thú trong sở thú xổng chuồng: Ai bồi thường?

    Bồi thường thiệt hại do thú trong sở thú

    Thú trong sở thú gây thiệt hại - Ảnh minh hoạ

    Giả sử một người đi vào sở thú và bị một con thú trong đó xổng chuồng gây thiệt hại. Trường hợp này có phải bồi thường hay không? Nếu có thì ai sẽ phải bồi thường?

    Trước tiên, chúng ta xác định việc xảy ra thiệt hại và bồi thường ở đây thuộc phạm vi điều chỉnh của Pháp luật về dân sự, áp dụng Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS) để giải quyết.

    Trong trường hợp này, yếu tố trực tiếp gây thiệt hại là Thú dữ trong sở thú, vậy xếp Thú dữ vào căn cứ bồi thường nào?

    Điều 601 BLDS có quy định:

    "Điều 601. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

    1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

    Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật.

    2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:

    a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

    b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

    Phân tích điều luật trên ta thấy: 

    1. "Thú dữ" được xếp vào "nguồn nguy hiểm cao độ".

    2. Chủ sở hữu của thú dữ phải có trách nhiệm trông giữ nguồn nguy hiểm cao độ.

    3. Việc thú dữ gây thiệt hại cho người khác, cho dù chủ sở hữu có lỗi hay không thì vẫn phải bồi thường.

    4. Vẫn có căn cứ để miễn trách nhiệm bồi thường cho chủ sở hữu, trong trường hợp thiệt hại hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại

    Như đã  phân tích ở trên, "lỗi cố ý của người bị thiệt hại" sẽ là căn cứ để miễn trách nhiệm bồi thường cho chủ sở hữu, trong trường hợp này có thể hiểu, nếu việc con thú xổng chuồng là do người tham quan cố ý chọc ghẹo, tác động vào con thú hoặc có hành vi khác trực tiếp khiến cho con thú xổng chuồng và gây thiệt hại cho họ, người chủ của thú vật sẽ không phải bồi thường, nên đừng dại chọc thú dữ!

    Như vậy, thú trong sở thú gây thiệt hại thì chủ của chúng sẽ phải bồi thường, trừ trường hợp bạn cố tình tác động lên chúng dẫn đến thiệt hại

    Cuối cùng, chủ của thú trong sở thú là ai? Bạn đọc hãy chú ý khi đến sở thú, hỏi ngay bảo vệ để biết ai là người sở hữu những con thú này nhé! :-(

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 24/10/2020 08:09:30 SA
     
    305 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận