DanLuat 2015

Bị tai nạn ở nước ngoài có được BHYT bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #434974 31/08/2016

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 46 lần


    Bị tai nạn ở nước ngoài có được BHYT bồi thường không?

    Chào các cô chú, anh chị Dân Luật, số là như thế này, đầu năm học năm ngoái, bọn em có mua BHYT dành cho sinh viên ở trường học. Hè vừa rồi, bọn em tự tổ chức đi phượt du lịch sang Campuchia.

    Qua bên đó thấy mấy món côn trùng lạ quá, chúng em mỗi đứa cũng thử qua. Ăn 01 lần thấy ngon nên ăn nữa. Thế là trong đám bọn em có một bạn sau bữa ăn đó, bị trúng thực, ói mửa, nôn thốc và tiêu chảy. Thấy không ổn, buộc phải đưa đi bệnh viện tại Campuchia.

    Mất 05 bữa bạn em mới bình phục và được xuất viện. Thế nhưng, em có một thắc mắc là liệu BHYT dành cho học sinh, sinh viên có bồi thường cho trường hợp của bạn em khi đi nước ngoài, chẳng may bị tai nạn, bệnh tật không?

     

     
    2585 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434990   31/08/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 104 lần


    Theo mình nghĩa là được, căn cứ theo Luật bảo hiểm xã hội mới thì

     Điều 31. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

    1. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

    2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

    b) Trường hợp khám bệnh, chữa bệnh không đúng quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này;

    c) Tại nước ngoài;

    d) Một số trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định.

    3. Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ Tài chính quy định thủ tục, mức thanh toán đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    4. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trên cơ sở viện phí theo quy định của Chính phủ.

    Tức là bạn tự chi trả tại nước ngoài rồi từ hóa đơn đó về trong nước được chi trả, cái này mình ko dám chắc 100%, bạn liên hệ số điện thoại sau của Bảo hiểm xã hội Tp.Hcm để được giải đáp, tổng đài này mình có hay gọi là trợ giúp tận tình, mình không biết đưa số phone lên có quy phạm nội quy diễn đàn không nên không tiện đưa lên, bạn vào google gõ Bảo hiểm xã hội Tp.Hcm, vào trang web của BHXH Tp.Hcm sẽ có đường dây nóng nằm trên web

    Chúc bạn thành công

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    connitquy (31/08/2016)
  • #435002   31/08/2016

    connitquy
    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 46 lần


    Elviss.Khoi viết:

    Theo mình nghĩa là được, căn cứ theo Luật bảo hiểm xã hội mới thì

     Điều 31. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

    1. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh theo hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

    2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

    b) Trường hợp khám bệnh, chữa bệnh không đúng quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này;

    c) Tại nước ngoài;

    d) Một số trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định.

    3. Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ Tài chính quy định thủ tục, mức thanh toán đối với các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    4. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trên cơ sở viện phí theo quy định của Chính phủ.

    Tức là bạn tự chi trả tại nước ngoài rồi từ hóa đơn đó về trong nước được chi trả, cái này mình ko dám chắc 100%, bạn liên hệ số điện thoại sau của Bảo hiểm xã hội Tp.Hcm để được giải đáp, tổng đài này mình có hay gọi là trợ giúp tận tình, mình không biết đưa số phone lên có quy phạm nội quy diễn đàn không nên không tiện đưa lên, bạn vào google gõ Bảo hiểm xã hội Tp.Hcm, vào trang web của BHXH Tp.Hcm sẽ có đường dây nóng nằm trên web

    Chúc bạn thành công

    Cám ơn anh, nhưng mà em có tra cứu thử điều luật anh nói, hình như nó nằm trong Luật BHYT 2008, còn Luật BHYT sửa đổi 2014 lại không nhắc đến điều khoản này:

    20. Sửa đổi, bổ sung khoản 2; bổ sung khoản 5 Điều 31 như sau:

    2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

    a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

    b) Khám bệnh, chữa bệnh không đúng quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định.”

    Vậy nghĩa là không được bồi thường đúng không anh?

     
    Báo quản trị |  
  • #434995   31/08/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Chào bạn!

    căn cứ theo quy định của luật bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế chỉ có thể được thanh toán tiền khám chữa bệnh theo luật bảo hiểm y tế khi khám, chữa bệnh tại những cơ sở khám chữa bệnh (được thành lập theo quy định tại Luật khám chữa bệnh)  có ký hợp đồng khám chữa bệnh bảo hiểm y tế với cơ quan bảo hiểm y tế.

    Căn cứ luật khám chữa bệnh thì những cơ sở này phải được thành lập, cấp giấy phép bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền Việt Nam

    Điều này đồng nghĩa với cơ sở khám chữa bệnh ở nước ngoài thì không được hưởng BHYT

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huannguyen90 vì bài viết hữu ích
    connitquy (31/08/2016)
  • #435000   31/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn Elviss.Khoi trích dẫn điều luật đã bị sửa đổi rồi, theo đó không còn chế độ thanh toán cho người khám chữa bệnh ở nước ngoài.

    Tuy nhiên đây là trường hợp cấp cứu khi đang ở nước ngoài (chứ không phải là chủ động đi ra nước ngoài để khám chữa bệnh), do vậy để có câu trả lời chắc chắn nhất thì hãy cứ hỏi cơ quan BHXH như bạn Elviss.Khoi đã hướng dẫn.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 31/08/2016 02:40:51 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    connitquy (31/08/2016)
  • #435001   31/08/2016

    huannguyen90
    huannguyen90
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 1099
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 29 lần


    Cảm ơn bạn! là vì lúc mình comment chưa có comment phía trên và lại mình bị tư duy nhầm khi đọc luật !

    RIA1 viết:

    Bạn Elviss.Khoi đã trích dẫn điều luật rõ ràng như vậy rồi, mà sao bạn huannguyen90 không đọc kỹ Khoản 2 nhỉ??? và cả Khoản 3 nữa.

     

    Solicitor

    luatgiatre90@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #435004   31/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    huannguyen90 viết:

    Cảm ơn bạn! là vì lúc mình comment chưa có comment phía trên và lại mình bị tư duy nhầm khi đọc luật !

    RIA1 viết:

    Bạn Elviss.Khoi đã trích dẫn điều luật rõ ràng như vậy rồi, mà sao bạn huannguyen90 không đọc kỹ Khoản 2 nhỉ??? và cả Khoản 3 nữa.

    Xin lỗi bạn, tôi không dám nhận lời cảm ơn của bạn, vì khi mới đọc, tôi cũng chủ quan không xem lại luật mà cứ tin ở bạn Elviss.Khoi. Sau khi viết bài mới xem lại nên đã sửa bài viết trên rồi. Điều khoản bạn ấy dẫn đã bị Luật BHYT sửa đổi năm 2014 bỏ điểm c.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    huannguyen90 (31/08/2016)

0 Thành viên đang online
-