Bị tai nạn lao động, có được công ty bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #544128 23/04/2020

    drkgth1988

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị tai nạn lao động, có được công ty bồi thường không?

    Cụ thể là ngày 06/04/2020 em bị tai nạn lao động trong khi làm việc ở công ty. Em nằm viện đến ngày 13/04 thì xuất viện cà được phép nghỉ thêm đến ngày 20/04 thì đi tái khám , khi tái khám cắt chỉ vết thương ở chân bác sĩ cho em nghỉ bhxh thêm 06 ngày từ ngày 20 -25/04 Trong khi vẫn đang nghỉ ốm chế độ tai nạn lao động thì ngày 23/04, em đc nhận quyết định từ phòng hành chánh nhân sự cty là không gia hạn hợp đồng lao động của em ( ngày hết hạn trên hợp đồng lao động là ngày 30/04,), trong biên bản ghi nhận không tiếp tục gia hạn hợp đồng lao đồng tiếp cho em có ghi ngày kết thúc lao động là ngày 15/04, và ngày kết thúc hợp đồng là ngày 30/04. Quyết định của công ty là đơn phương và em chỉ đc nhận cuộc điện thoại chứ ko được ký bất cứ giấy tờ liên quan gì hết.

    Vậy cho em hỏi công ty làm vậy là đúng hay sai và em có quyền được yêu cầu bồi thường hay đc yêu cầu tiếp tục làm việc ko ạ ? Em xin cám ơn !

    Cập nhật bởi drkgth1988 ngày 23/04/2020 09:11:07 PM
     
    1836 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn drkgth1988 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544132   23/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điểm b, khoản 1, Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động khi người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo Hợp đồng lao động không xác định thời hạn; đã điều trị 6 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo Hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn Hợp đồng lao động đối với người làm theo Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết Hợp đồng lao động. Khoản 2, Điều 38 Bộ luật Lao động quy định: Khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động, Người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước: a) Ít nhất 45 ngày đối với Hợp đồng lao động không xác định thời hạn; b) Ít nhất 30 ngày đối với Hợp đồng lao động xác định thời hạn; c) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1 điều này và đối với Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Điều 39 Bộ luật Lao động quy định về trường hợp Người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động: 1. Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1, Điều 38 của Bộ luật Lao động. 2. Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được Người sử dụng lao động đồng ý.

    Do đó, việc Công ty chấm dứt Hợp đồng lao động với bạn khi đang nghỉ để điều trị bệnh và đã được đồng ý của bệnh viện mà Công ty đã đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trước nửa tháng là hành vi trái pháp luật. Bạn có thể gửi đơn đến Phòng lao động thương binh xã hội, Liên đoàn lao động cấp huyện nơi Công ty đóng trụ sở nhờ can thiệp hoặc khởi kiện Công ty ra tòa án để được bảo đảm quyền lợi.

    Trong trường hợp của bạn nếu không tiếp tục gia hạn hợp đồng mà Công ty chấm dứt trước thời hạn Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động thì một trong những căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động là khi hết hạn hơp đồng lao động, trừ trường hợp người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.

    Nếu Công ty đã đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động trái pháp luật thì công ty bồi thường cho bạn với mức được quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động 2012 như sau:

    – Phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày mà bạn không được làm việc.

    – Bồi thường ít nhất 02 tháng tiền lương theo HĐLĐ (lương theo HĐLĐ bao gồm lương cơ bản và các khoản phụ cấp khác).

    – Chi trả trợ cấp thôi việc

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2020) drkgth1988 (25/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;