Bị tai nạn khi đang nghỉ giữa ca thì có được nhận chế độ tai nạn lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #507659 15/11/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 8597
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Bị tai nạn khi đang nghỉ giữa ca thì có được nhận chế độ tai nạn lao động không?

    Căn cứ Luật an toàn vệ sinh lao động 2015:

     

    "Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

     

    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

     

    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     

    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;"

     

    Theo đó, trường hợp bị tai nạn khi ra ngoài để ăn giữa ca thì vẫn được xem là tại nạn lao động. Người lao động sẽ được công ty trả các chi phí, trợ cấp tại Điều 38 Luật này.

     

    Đồng thời, nếu người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội thì nhận thêm chế độ bên Bảo hiểm chi trả theo Điều 46, 47 và 48 Luật này nếu đảm bảo đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm.

     
    648 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận