Bị tai nạn cụt một chân có phải thi lại bằng lái không?

Chủ đề   RSS   
  • #521553 24/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (526)
    Số điểm: 4410
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Bị tai nạn cụt một chân có phải thi lại bằng lái không?

    Tôi vừa bị tai nạn nên khuyết tật (cụt 1 chân). Tôi đã có bằng A1. Tôi mua xe gắn máy 3 bánh của Trung Quốc dưới 125cc. Vậy: Tôi có được đăng ký xe không? Tôi có phải thi lại bằng lái lại không?

    Trả lời:

    Tại Khoản 3 Điều 59 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

    - Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật được cấp giấy phép lái xe hạng A1. Đó là Giấy phép lái xe không thời hạn.

    Theo đó, chúng tôi thông tin thêm đến bạn người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    a) Đăng ký xe;

    b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

    c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

    d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

    Như vậy trong trường hợp này bạn không cần phải thi lại bằng lái mà chỉ cần chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ nên trên thì sẽ không bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     

     
    1156 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận