Bị sẩy thai có được nghỉ dưỡng sức không?

Chủ đề   RSS   
  • #555976 28/08/2020

    hongphuongtg98
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (258)
    Số điểm: 1779
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 44 lần


    Bị sẩy thai có được nghỉ dưỡng sức không?

    Theo Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định lao động nữ khi sẩy thai nếu đủ điều kiện sẽ được hưởng chế độ thai sản.

    Và tại Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản như sau:

    - Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.
    Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

    - Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

    + Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    + Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

    + Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    - Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.

    Như vậy, sau khi nghỉ thai sản xong bạn có thể được nghỉ dưỡng sức tối đa 5 ngày. Mức hưởng chế độ một ngày bằng 30% lương cơ sở (tương đương 447 000 đồng).

     
    295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556011   28/08/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (242)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 16 lần


    Khi sẩy thai thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Đồng thời, lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản do sẩy thai, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #558872   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1000)
    Số điểm: 6800
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Căn cứ theo quy định pháp luật tại khoản 1 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014

    "Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

    1.Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

    Như vậy, trong trường hợp sau thời gian bạn nghỉ hưởng chế độ do sẩy thai trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì bạn sẽ được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày theo quy định.

     

     
    Báo quản trị |