Bị sa thải vì sinh con thứ ba

Chủ đề   RSS   
  • #436952 27/09/2016

    philong.hr

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị sa thải vì sinh con thứ ba

    Em gửi Luật sư xem và nhờ Luật sư giúp đỡ:

    Tình huống của em: Chị em vào làm việc tại Công ty may xuất khẩu T từ ngày 05/2/2013 (em ví dụ ngày tương tự) theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Cũng như nhiều lao động nữ khác của Công ty T, ngoài việc ký hợp đồng lao động, chị còn phải ký vào bản cam kết không được sinh con thứ 3. Tuy nhiên, do bị lỡ kế hoạch, chị em đã sinh con thứ 3 vào tháng 4/2014. Giám đốc Công ty ra quyết định sa thải vì sinh con thứ 3. Vậy quyết định sa thải của Giám đốc Công ty T là đúng hay sai?

    *. Vấn đề cần hỏi:

    - Cũng như nhiều lao động nữ khác của Công ty T, ngoài việc ký hợp đồng lao động, chị còn phải ký vào bản cam kết không được sinh con thứ 3 => việc ký thêm cam kết là đúng hay sai, và nó có thể hiện khi đăng ký nội quy lao động không.

    - Giám đốc Công ty ra quyết định sa thải vì sinh con thứ 3=> là đúng hay sai, dựa vào cơ sở pháp lý nào.

    - Hướng khắc phục tình huống trên ra sao để tốt cho chị em.

    Thanks Luật sư nhé.

     
    5225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439966   28/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2065)
    Số điểm: 11945
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1424 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ Khoản 3 Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    Theo quy định pháp luật nêu trên, công ty bạn không được quyền chấm dứt HĐLĐ hoặc Sa thải với chị ấy vì lý do sinh con thứ 3. Nếu công ty bạn vẫn đơn phương chấm dứt HĐLĐ hoặc Sa thải thì chị ấy có quyền khiếu nại, khởi kiện công ty bạn về việc bị đơn phương chấm dứt HĐLĐ hoặc Sa Thải.

    Theo thông tin chị cung cấp, chị đã ký bản cam kết về việc nếu sinh con thứ ba thì sẽ không trái với quy định về pháp luật và phù hợp với các quy định về Pháp lệnh dân số. Tuy nhiên, để áp dụng như trường hợp sa thải như trên là trái với quy định của Bộ luật lao động 2012 nêu trên.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ trực tiếp với tôi theo số ĐT: 0987476885

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.