DanLuat 2015

Bị sa thải thì có phải bồi thường chi phí đào tạo ?

Chủ đề   RSS   
  • #406879 17/11/2015

    Bị sa thải thì có phải bồi thường chi phí đào tạo ?

    Ví dụ được công ty cử đi học ở nước ngoài với cam kết sau khi học xong sẽ về làm việc cho công ty trong thời hạn 5 năm. Nhưng mới làm được 2 năm bị công ty kỉ luật sa thải vi tiết lộ bí mật kinh doanh. Theo các quy định pháp luật hiện hành thì có phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty không?

     
    5284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406880   17/11/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Việc sa thải được quy định cụ thể trong hợp đồng lao động và pháp luật lao động. Còn việc đào tạo thường sẽ thực hiện theo thỏa thuận 2 bên. 

    Trong trường hợp này việc sa thải là quyết định của người sử dụng lao động có nguyên do là hành vi vi phạm của người lao động. Công ty có yêu cầu người lao động hoàn lại chi phí đào tạo hay không phụ thuộc vào các quy định của Công ty. 

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Longvigecam vì bài viết hữu ích
    dungcong95 (17/11/2015)
  • #406907   17/11/2015

    Như vậy nếu trong hợp đồng không ghi rõ việc vi phạm bị sa thải phải hoàn lại thì không phải hoàn lại chi phí đào tạo đúng không ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #406914   17/11/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 216 lần


    Bạn xem nội quy của Công ty ấy, nhưng tôi tin là sẽ phải bồi thường 

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #406919   17/11/2015

    Nếu theo quy định pháp luật trước đây đã hết hiệu lực khoản 4 Điều 18 Nghị định 139/2006/NĐ-CP; Điều 13 Nghị định 44/2003/NĐ-CP thì NLĐ không phải bồi thường. Theo quy định pháp luật hiện hành thì chưa có nghị định nào hướng dẫn chi tiết, mong luật sư, mọi người tư vấn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #406954   18/11/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Văn bản pháp luật  đã hết hiệu lực thì không còn được áp dụng nữa. 

    Việc người lao động có phải bồi thường hay không được quy định trong quy chế đào tạo của Công ty.

     

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #406965   18/11/2015

    Không phải chưa có nghị định hướng dẫn mà là nghị định không còn hướng dẫn về vấn đề này nữa đâu mà. Chỉ dựa vào Bộ luật lao động, Hợp đồng đào tạo và quy chế của công ty thôi.

    Nếu căn cứ vào Bộ luật lao động 2012: 

    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo;

    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.

    --> có 2 trường hợp bồi thường chi phí đào tạo

    1. NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    2. NLĐ rơi vào các trường hợp hoàn trả chi phí đào tạo tại điểm đ khoản 2 Điều 62 BLLĐ

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    NDTC17 (28/07/2017)
  • #406982   18/11/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    @ LS TranTrongQui.

    Tôi có thắc mắc là văn bản bạn dẫn chỉ quy định trường hợp chấm dứt HĐLĐ trái luật thì mới phải bồi thường chi phí đào tạo. Có nghĩa là vi phạm điều 43 thì phải thực hiện điều 62.

    Đằng này NLĐ không vi phạm điều 43 mà bị sa thải cơ mà? Tôi chưa thấy chỗ nào luật quy định NLĐ bị sa thải phải bồi thường chi phí đào tạo cả (hay là chưa đọc đến). Mà theo tôi điều gì không có trong quy định của luật thì không phải thực hiện.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #407028   18/11/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Việc đơn phương chấm dứt hơp đồng thuộc 2 trường hợp: đơn phương chấm dứt hơp đồng đúng pháp luật và đơn phương chấm dứt hơp đồng trái pháp luật.

    Luật lao động không quy định đơn phương chấm dứt hơp đồng đúng pháp luật thì không bồi thường chi phí đào tạo, mà chỉ quy định đơn phương chấm dứt hơp đồng trái pháp luật phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Do đó, khi chấm dứt hợp đồng đúng luật vẫn phải bồi thường nếu việc chấm dứt đó, dù không trái luật, đã vi phạm thỏa thuận trong hợp đồng đào tạo.

    hợp đồng đào tạo (HĐĐT) không phải là phụ lục hợp đồng lao động và cũng không phụ thuộc vào hợp đồng lao động: nhiều hợp đồng đào tạo có thỏa thuận là người lao động phải làm cho công ty 5 năm, dù NLĐ chỉ có HĐLĐ có thời hạn (dưới 3 năm).

    Do đó, khi xem xét trách nhiệm bồi thường hợp đồng đào tạo thì phải căn cứ vào quy định trong HĐĐT và quy định của pháp luật để xác định trách nhiệm bồi thường; Trong đó yếu tố lỗi và thiệt hại.

    Việc bị sa thải chứng tỏ người lao động đã có lỗi nên không thể không bồi thường được: chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật (có lỗi) phải bồi thường nên bị sa thải mà không bồi thường là vô lý.  

    Mặt khác, theo suy nghĩ của tôi:

    Bồi thường chi phí đào tạo là bồi thường thiệt hại trong hợp đồng, thiệt hại phải là thiệt hại thực tế phát sinh. Do đó, nếu 2 bên thỏa thuận làm việc 5 năm mà người lao động đã làm được 2,5 năm thì chỉ bồi thường 1/2 chi phí đào tạo chứ không phải toàn bộ.

    Nếu ngoài chi phí đào tạo mà NSDLĐ có thiệt hại khác thì họ phải có nghĩa vụ chứng minh để yêu cầu bồi thường. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-