Bí quyết để nhận lương thưởng tháng 13 không phải nộp thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #483626 29/01/2018

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87629
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1860 lần


    Bí quyết để nhận lương thưởng tháng 13 không phải nộp thuế TNCN?

    Có bạn hỏi mình bây giờ có cách nào để vẫn nhận lương thưởng tháng 13 nhưng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) không? 

    Mình mới nói vui lại, vậy thôi bạn đừng nhận thưởng thì sẽ không phải nộp thuế TNCN.

    Nói đùa vậy thôi, chứ vẫn có cách, nhưng cách này không phải là không nộp thuế TNCN mà là nộp thuế một cách hợp lý, làm giảm số tiền tạm nộp thuế TNCN khi nhận lương tháng 13.

    Tức trên thực tế, bạn vẫn nhận được lương thưởng tháng 13, nhưng trong sổ sách kế toán sẽ phân bổ đều cho 12 tháng làm việc trong năm hoặc vài tháng đầu trong năm, tùy vào cách phân bổ của mỗi kế toán tại các doanh nghiệp, đảm bảo phù hợp và đúng luật định. Số thuế bạn phải nộp sẽ trải đều các tháng, cuối năm sau, quyết toán thuế TNCN, nếu nộp thừa, bạn sẽ được hoàn thuế. 

    Các bạn còn thắc mắc, cứ đặt câu hỏi bên dưới, mình sẽ giải đáp nhé! 

     

    Cập nhật bởi shin_butchi ngày 29/01/2018 11:25:43 SA Cập nhật bởi shin_butchi ngày 29/01/2018 11:06:04 SA
     
    5692 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567478   31/01/2021

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 97 lần


    Theo quy định tại Điểm e Khoản 2, Điều 2 của Thông tư 111/2013/TT-BTC thì khoản tiền thưởng Tết, thưởng tháng 13 được xác định là Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Thời điểm tính thuế thu nhập cá nhân là thời điểm doanh nghiệp chi trả lương thưởng cho người lao động. Doanh nghiệp chi thưởng tết cho người lao động thực hiện kháu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên.

     
    Báo quản trị |