Bị phạt vì không bật đèn xe sau 18h? Đọc bài viết, bạn sẽ biết mình vừa mất tiền oan!

Chủ đề   RSS   
  • #566503 12/01/2021

    hiesutran159
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 4850
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 466 lần


    Bị phạt vì không bật đèn xe sau 18h? Đọc bài viết, bạn sẽ biết mình vừa mất tiền oan!

    Bật đèn xe sau 18h

    Phải bật đèn xe từ mấy giờ?

    Sau một thời gian làm việc trong lĩnh vực tư vấn, giải quyết các vấn đề về pháp luật cho nhiều đối tượng, bao gồm cả những người học luật, hiểu luật và những người không biết nhiều về luật, mình sẽ giải thích tại sao việc phạt người không bật đèn xe sau 18 giờ là hoàn toàn sai luật!

    1. Bị phạt vì không bật đèn xe sau 18h?

    Trước đây, Nghị định 34/2010/NĐ-CP có định nghĩa:

    “Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.”

    Đó là lý do nhiều người vẫn quen với cách hiểu thời gian bắt buộc phải bật đèn xe là từ 18h.

    Sau đó, các văn bản quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thay thế cho văn bản này gồm có Nghị định 171/2013/NĐ-CP (có hiệu lực từ 01/01/2014), Nghị định 46/2016/NĐ-CP (có hiệu lực từ 01/08/2016)

    Trong các văn bản trên, cho đến khi Nghị định 46 có hiệu lực, người ta vẫn quen việc xác định thời gian bật đèn xe là từ 18 giờ, tuy nhiên theo quy định tại Nghị định 46, cụ thể là Điều 5, thời gian bắt buộc bật đèn xe đã được thay đổi: từ 19 giờ đến 5 giờ sáng ngày hôm sau!

    Các quy định xử phạt hành chính về giao thông đường bộ được áp dụng thi hành hiện nay thực hiện theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, bỏ vài phút ra đọc văn bản, bạn sẽ thấy việc xử phạt liên quan đến “đèn chiếu sáng” cũng sẽ được áp dụng nếu bạn không bật đèn xe trong khoảng thời gian từ 19 giờ đến 5 giờ sáng hôm sau (Điều 5, Điều 6 Nghị định này).

    Nghị định 100 đã có hiệu lực từ 1/1/2020, thay thế cho Nghị định 46/2016, nghĩa là quy định về việc bật đèn xe sau 19 giờ đã áp dụng từ 1/8/2016 và chưa có thay đổi cho đến tận bây giờ!

    Nếu bạn bị thổi phạt vì lỗi không bật đèn xe trước 19h, xin khẳng định người phạt vi phạm đang cố tình làm trái luật và lợi dụng sự thiếu hiểu biết của các bạn để thực hiện hành vi bất chính!

    2. Nếu thật sự vi phạm, bạn sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

    Trích từ bài viết dưới đây, mình sẽ đưa ra những mức phạt cho toàn bộ những hành vi liên quan đến sử dụng đèn xe (bao gồm cả việc bật đèn chiếu xa).

    >>> Hướng dẫn bật đèn xe máy, xe ô tô đúng luật

    (1). Đối với xe ô tô: (Căn cứ Điểm b, Điểm g, Điểm r Khoản 3 Điều 5 NĐ 100)

    Mức phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi:

    + Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

    + Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    + Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

    + Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần.

    (2). Đối với xe mô tô, xe gắn máy: (Căn cứ Điểm l, Điểm m Khoản 1 Điều 6 và Điểm m Khoản 3 NĐ 100)

    Mức phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng khi:

    + Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

    + Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

    + Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư.

    Mức phạt từ 400.000 đến 600.000 đồng khi:

    + Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần.

    Như vậy, các bạn đã hiểu được quy định về việc bật đèn xe hiện này áp dụng theo văn bản nào và cụ thể ra sao, hy vọng bài viết sẽ giúp ích cho các bạn tránh bị xử lý sai luật khi tham gia giao thông!

     
    1361 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566930   26/01/2021

    Việc bật đèn xe sẽ giúp tăng khả năng nhận biết cho người tham gia giao thông đặc biệt là khi trời tối. Và trường hợp không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính tùy thuộc vào mức độ lỗi và loại phương tiện.

     
    Báo quản trị |