DanLuat 2015

Bị phạt vì chưa nộp tờ khai thuế quý 3,4/2016 đến nay

Chủ đề   RSS   
  • #464278 11/08/2017

    tuannguyenvan2017

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị phạt vì chưa nộp tờ khai thuế quý 3,4/2016 đến nay

    Chào luật sư, 

    Doanh nghiệp em thành lập từ tháng 8 năm 2016 nhưng chưa nộp tờ khai thuế lần đầu và cũng ko quyết toán thuế 2016, chưa mua hóa đơn cũng ko phát sinh doanh thu gì,ko hề xuất hóa đơn nào, đến tháng 2/2017 bị khóa mã số thuế đến nay khi làm đơn khôi phục MST ngoài trước bạ, các khoản bị gây khó dễ ko liên quan bị ép đóng như phòng chống thiên tai địa phương thì Chi Cục Thuế đòi ra quyết định xử phạt hơn chín triệu, xin hỏi luật sư con số này có đúng không và căn cứ trên những vi phạm cụ thể nào theo luật định, em biết bị phạt nhưng ko nghĩ nhiều như vậy và vì đã khóa MST từ tháng 2 đến nay chưa mở lại em có bị phạt tờ khai quý 2/2017 ko ạ ?

     
    4158 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464569   15/08/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1470
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 55 lần


    Trường hợp này công ty bạn bị xử phạt theo Thông tư 166/2013/TT-BTC như sau:

    "Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định
     
    3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
     
    c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp."
     
    "Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định
     
    6. Phạt tiền 3.500.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 2.000.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
     
    c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp (trừ trường hợp pháp luật có quy định không phải nộp hồ sơ khai thuế)."

    Trong quyết định phạt đều nói rõ phạt sai phạm gì, bao nhiêu, căn cứ điều khoản mà. Trường hợp không đồng ý với mức phạt bạn có thể khiếu nại.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    tuannguyenvan2017 (22/08/2017)
  • #465267   22/08/2017

    tuannguyenvan2017
    tuannguyenvan2017

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn ạ, khi đi đóng phạt em nhất định lấy quyết định xử phạt hỏi lại rồi mới đóng

     
    Báo quản trị |  
  • #465272   22/08/2017

    ksnb_ctr
    ksnb_ctr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Bạn sẽ bị phạt về việc không nộp báo cáo tài chính năm theo quy định do tính đến thời điểm hết năm tài chính 2016 doanh nghiệp của bạn vẫn trong tình trạng đang hoạt động nên doanh nghiệp phải có nghĩa vụ nộp báo cáo tài chính cho năm 2016. Bạn nên làm việc với chi cục thuế để có biết rõ về việc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm những sai phạm nào, căn cứ pháp lý để ra quyết định xử phạt.

    Tránh trường hợp việc xử phạt lần 1 chỉ phạt một số lỗi, sau đó khi doanh nghiệp đi vào hoạt động trở lại chi cục thuế ra quyết định xử phạt lần 2 về những lỗi chưa xử phạt lần 1.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ksnb_ctr vì bài viết hữu ích
    tuannguyenvan2017 (31/08/2017)
  • #466267   31/08/2017

    tuannguyenvan2017
    tuannguyenvan2017

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thanks bạn, mã số thuế chưa mở thì đâu được gọi là đã hoạt động trở lại, thậm chí còn chưa mua hóa đơn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-