DanLuat 2015

Bị người khác tố cáo về tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhưng không đúng thì có thể kiện lại người tố cáo tội vu khống không?

Chủ đề   RSS   
  • #498591 03/08/2018

    Bị người khác tố cáo về tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhưng không đúng thì có thể kiện lại người tố cáo tội vu khống không?

    Thưa quý Ls.

    Vừa qua tôi có nhận được Giấy mời của CQĐT Công quận quận 12 về việc có người tố cáo tôi Tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Nhưng sau khi lên gặp theo Giấy mời đến nay đã gần 20 ngày tôi không nhận được bất kỳ thông tin hay văn bản nào kết luận về việc Tố cáo trên. Tôi đã làm đơn và gửi bằng đường Bưu điện lên yêu cầu có kết luận về việc tiếp nhận đơn tố cáo cũng như Kết luận về việc tố cáo tôi. 

    Nay tôi xin hỏi

    Nếu CQĐT Công án quận 12 có kết luận về việc tố cáo tôi là không đủ căn cứ để cấu thành tội phạm thì tôi có thể kiện Người tố cáo về Tội vu khống không ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    743 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509630   07/12/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 4429
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 57 lần


    Mình có ý kiến sau: 
    Điểm b khoản 1 Điều 156 BLHS 2015 quy định: 
    Điều 156. Tội vu khống
    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
    ...
    b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.
    Bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện đối với người đã tố cáo sai sự thật đối với bạn. 
    Ngoài ra, theo khoản 2 Điều 592 BLDS 2015, người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm không quá mười lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.
    Mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng (theo Nghị định 72/2018/NĐ-CP). 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-