DanLuat 2015

Bị mất xe máy khi gửi tại điểm trông giữ xe.

Chủ đề   RSS   
  • #290765 10/10/2013

    Ngocdanlinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị mất xe máy khi gửi tại điểm trông giữ xe.

    Thưa luật sự, ngày 8/10/2013 tôi có gửi một chiếc xe Sh150 tại điểm trông giữ xe miễn phí 19C Hoàng Diệu vào khoảng 8:00 sáng. Khi tôi quay lại lấy xe vào lúc 12:00 trưa thì không tìm thấy xe của tôi đâu nữa. Tôi đã báo cho bảo vệ của công ty TNHH MTV Điểm khai thác và trông giữ xe Hà Nội và đưa ra vé xe có in dấu đỏ và chữ kí của người đại diện(chiếc vé này công an phường đang tạm giữ) rồi tìm khắp bãi xe nhưng chiếc xe của tôi đã bị mất. Tôi đã viết bản tường trình gửi công ty khai thác điểm trông giữ xe Hà Nội và báo công an phường sở tại lập hồ sơ điều tra ban đầu. Bên phía công ty hẹn tôi ngày 14/10/2013 hai bên gặp nhau tại công an phường để giải quyết. Vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này trách nhiệm của bên công ty trông giữ xe như thế nào? Và cụ thể họ sẽ phải đền bù cho tôi theo mức quy định nào không? Xe của tôi mua tháng 7/2009 với giá 170 triệu. Nếu mức đền bù của họ không thoả đáng thì tôi phải làm thế nào? Luật sư có thể cho tôi biết quy định bồi thường có được in chi tiết trong văn bản luật nào không? Nếu có, tôi phải tìm ở đâu? Xin cảm ơn luật sư rất nhiều. Và chúc cho diễn đàn luật luôn là nơi để nhân dân chúng tôi tin tưởng và dựa vào khi chúng tôi gặp phải khó khăn.
     
    4190 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290990   11/10/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì địa điểm gửi xe của bạn thuộc quản lý và khai thác của công ty TNHH MTV Điểm khai thác và trông giữ xe Hà Nội. Khi gửi xe bạn có lấy vé gửi xe. Đây là một giao dịch dân sự vì thế theo quy định tại.Điều 559 bộ luật dân sự 2005: " Hợp đồng gửi giữ tài sản

    Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, còn bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công".  Điều 561. "Quyền của bên gửi tài sản 

    Bên gửi tài sản có các quyền sau đây: 1. Yêu cầu lấy lại tài sản bất cứ lúc nào, nếu hợp đồng gửi giữ không xác định thời hạn, nhưng phải báo trước cho bên giữ một thời gian hợp lý; 2. Yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu bên giữ làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng".  Như vậy nếu bạn bị mất xe trong phạm vi nơi gửi xe của bãi gửi xe Công ty TNHH MTV điểm khai thác và trông giữ xe Hà Nội thì công ty phải có nghĩa vụ bồi thường cho bạn theo đúng quy định của pháp luật. Căn cứ bồi thường phải xác định lỗi của các bên, xác định giá trị hiện tại của chiếc xe tại thời điểm bị mất. Trường hợp cần thiết thì các bên có thể thuê tổ chức có chức năng định giá tài sản để xác định. Mức bồi thường do các bên tự thỏa thuận, trường hợp không thỏa thuận được thì các bên có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    Ngocdanlinh (12/10/2013) Khanh_DHCT (13/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-