DanLuat 2015

Bị mất xe khi gửi xe tại điểm trông giữ xe.

Chủ đề   RSS   
  • #290764 10/10/2013

    Ngocdanlinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị mất xe khi gửi xe tại điểm trông giữ xe.

    Thưa luật sư, ngày 8/10/2013 tôi có gửi một chiếc xe Sh150 tại điểm trông giữ xe miễn phí 19C Hoàng Diệu vào khoảng 8:00 sáng. Khi tôi quay lại lấy xe vào lúc 12:00 trưa thì không tìm thấy xe của tôi đâu nữa. Tôi đã báo cho bảo vệ của công ty TNHH MTV Điểm khai thác và trông giữ xe Hà Nội và đưa ra vé xe có in dấu đỏ và chữ kí của người đại diện(chiếc vé này công an phường đang tạm giữ) rồi tìm khắp bãi xe nhưng chiếc xe của tôi đã bị mất. Tôi đã viết bản tường trình gửi công ty khai thác điểm trông giữ xe Hà Nội và báo công an phường sở tại lập hồ sơ điều tra ban đầu. Bên phía công ty hẹn tôi ngày 14/10/2013 hai bên gặp nhau tại công an phường để giải quyết. Vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này trách nhiệm của bên công ty trông giữ xe như thế nào? Và cụ thể họ sẽ phải đền bù cho tôi theo mức quy định nào không? Xe của tôi mua tháng 7/2009 với giá 170 triệu. Nếu mức đền bù của họ không thoả đáng thì tôi phải làm thế nào? Luật sư có thể cho tôi biết quy định bồi thường có được in chi tiết trong văn bản luật nào không? Nếu có, tôi phải tìm ở đâu? Xin cảm ơn luật sư rất nhiều. Và chúc cho diễn đàn luật luôn là nơi để nhân dân chúng tôi tin tưởng và dựa vào khi chúng tôi gặp phải khó khăn.
     
    6139 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308120   25/01/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7261)
    Số điểm: 45062
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2697 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu công ty không bồi thường cho bạn thì bạn có thể khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết. Mức bồi thường tương ứng với giá trị thực tế của chiếc xe khi mất (giá trị mới - khấu hao theo thời gian).

    Vụ việc của bạn là tranh chấp hợp đồng gửi giữ tài sản theo quy định của Bộ luật dân sự 2005, cụ thể như sau:

    "

    Mục 10: HỢP ĐỒNG GỬI GIỮ TÀI SẢN


    Điều 559. Hợp đồng gửi giữ tài sản

    Hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, còn bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

    Điều 560. Nghĩa vụ của bên gửi tài sản

    Bên gửi tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Khi giao tài sản phải báo ngay cho bên giữ biết tình trạng tài sản và biện pháp bảo quản thích hợp đối với tài sản gửi giữ; nếu không báo mà tài sản gửi giữ bị tiêu huỷ hoặc hư hỏng do không được bảo quản thích hợp thì bên gửi phải tự chịu; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường;

    2. Phải trả đủ tiền công, đúng thời hạn và đúng phương thức đã thoả thuận.


    Điều 561. Quyền của bên gửi tài sản

    Bên gửi tài sản có các quyền sau đây:

    1. Yêu cầu lấy lại tài sản bất cứ lúc nào, nếu hợp đồng gửi giữ không xác định thời hạn, nhưng phải báo trước cho bên giữ một thời gian hợp lý;

    2. Yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu bên giữ làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.


    Điều 562. Nghĩa vụ của bên giữ tài sản

    Bên giữ tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Bảo quản tài sản như đã thoả thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ;

    2. Chỉ được thay đổi cách bảo quản tài sản, nếu việc thay đổi là cần thiết nhằm bảo quản tốt hơn tài sản đó nhưng phải báo ngay cho bên gửi biết về việc thay đổi;

    3. Báo kịp thời bằng văn bản cho bên gửi biết về nguy cơ hư hỏng, tiêu huỷ tài sản do tính chất của tài sản đó và yêu cầu bên gửi cho biết cách giải quyết trong một thời hạn; nếu hết thời hạn đó mà bên gửi không trả lời thì bên giữ có quyền thực hiện các biện pháp cần thiết để bảo quản và yêu cầu bên gửi thanh toán chi phí;

    4. Phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.


    Điều 563. Quyền của bên giữ tài sản

    Bên giữ tài sản có các quyền sau đây:

    1. Yêu cầu bên gửi trả tiền công theo thoả thuận;

    2. Yêu cầu bên gửi trả chi phí hợp lý để bảo quản tài sản trong trường hợp gửi không trả tiền công;3. Yêu cầu bên gửi nhận lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên gửi một thời gian hợp lý trong trường hợp gửi giữ không xác định thời hạn;

    4. Bán tài sản gửi giữ có nguy cơ bị hư hỏng hoặc tiêu huỷ nhằm bảo đảm lợi ích cho bên gửi, báo việc đó cho bên gửi và trả cho bên gửi khoản tiền thu được do bán tài sản, sau khi trừ chi phí hợp lý để bán tài sản.


    Điều 564. Trả lại tài sản gửi giữ

    1. Bên giữ phải trả lại chính tài sản đã nhận và cả hoa lợi nếu có, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    Địa điểm trả tài sản gửi giữ là nơi gửi; nếu bên gửi yêu cầu trả tài sản ở địa điểm khác thì phải chịu chi phí vận chuyển đến nơi đó, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    2. Bên giữ phải trả lại tài sản đúng thời hạn và chỉ có quyền yêu cầu bên gửi lấy lại tài sản trước thời hạn, nếu có lý do chính đáng.


    Điều 565. Chậm giao, chậm nhận tài sản gửi giữ

    Trong trường hợp bên giữ chậm giao tài sản thì không được yêu cầu bên gửi trả tiền công và thanh toán các chi phí về bảo quản, kể từ thời điểm chậm giao và phải chịu rủi ro đối với tài sản trong thời gian chậm giao tài sản.

    Trong trường hợp bên gửi chậm nhận tài sản thì phải thanh toán các chi phí về bảo quản và tiền công cho bên nhận giữ tài sản trong thời gian chậm nhận."

     

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #325042   26/05/2014

    truongnguyen311091
    truongnguyen311091

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giu xe dam tang bi mat

    Thưa luật sư ! Ngay 23/5/2014 , em có nhận giữ xe cho 1 đám tang nhưng đã xảy ra mất xe xe đó là future neo đời 2008 . luật sư cho em hỏi phải bồi thường ra sao cho đúng phạp luật ? Cho em xin ý kiến . cảm ơn luật sư .
     
    Báo quản trị |  
  • #325127   26/05/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8559)
    Số điểm: 47982
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2374 lần
    Lawyer

    Chào em

    Dù em có giữ xe cho đám cưới hay đám tang, thôi nôi hay đầy tháng gì đi nữa thì khi nhận giữ xe (có lấy phí hay không lấy phí) giữa em và ngừơi gửi xe đã hình thành quan hệ gửi giữ, theo đó, em là bên nhận giữ xe có trách nhiệm trông coi, bảo quản xe cho người gởi xe và nếu để mất xe hay xảy ra thiệt hại đối với tài sản nhận giữ thì em phải bồi thường thiệt hại cho người bị thiệt hại.

    Nguyên tắc bồi thường là là theo nguyên trạng và 100%, tức là tùy thuộc vào giá trị xe lúc bị mất là bao nhiêu thì em phải bồi thược bấy nhiêu. Hai bên có quyên thương lượng giá trị bồi thường, phương thức bồi thường và các vấn đề liên quan khác hoặc nếu ko tự thương lượng thỏa thuận được thì có quyền khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết.

    Chia buồn cùng em và nhớ luôn cẩn thận đối với trách nhiệm của mình em nhé

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #358269   23/11/2014

    truonghoanvu2612
    truonghoanvu2612

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vay cho em hoi lam sao de biet giai tri hien tai cua xe minh khi da bi mat ? phải tính làm sao ạ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-