DanLuat 2015

Bị mất trộm tiền ở cơ quan thi ai chiu trách nhiệm

Chủ đề   RSS   
  • #483630 29/01/2018

    hamamnonphudien

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị mất trộm tiền ở cơ quan thi ai chiu trách nhiệm

    Tôi làm kế toán tại trường học. Thủ quỹ có hướng xin nghỉ việc( chưa có đơn).Tôi và Thủ quỹ đã chốt sổ sách bàn giao số liệu vào ngày 15/12/2017và tôi tạm thời thu tiền của các lớp nộp về nhà trường( GV thu tiền của Học sinh). Ngày 24/01/2018, Thủ quỹ bàn giao giấy tờ và tiền cho tôi ( do nhà trường chưa bầu được ai kiêm thủ quỹ) . Tiền tôi để trong phòng kế toán,  để trong tủ khóa lại, Tôi có giấy mời đi tập huấn vào ngày 25 và 26/01/2018. Tiền tối ngày 25/01/2018 vào lúc 23h35' , phòng tôi bị mất trộm ( camera thu được hình ảnh kể trộm bẻ khóa vào phòng). Nhà trường báo cho tôi biết là có trộm vào phòng tôi. Và cũng báo cho công an xã và báo công an Huyện về làm việc thu thập chứng cứ , lập biên bản lấy lời khai. Tôi đã đến trường , được sự đồng ý của công an tôi ktra thấy bị mất tiền ( 60tr đ)Trường tôi có bảo vệ. Hợp đồng bảo vệ đến ngày 31/12/2017 đã hết hiệu lực. Hợp đồng năm 2018, nhà trường chưa kịp ký ra gia hạn lại. Vậy trong trường hợp này? tôi phải làm sao? ai chịu trách nhiệm về số tiền trên? bản thân tôi phải chịu trách nhiệm gì? Vậy mong luật sư tư vấn giúp 

    Tôi chân thành cám ơn Luật sư!

     
    1502 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hamamnonphudien vì bài viết hữu ích
    trang_u (14/03/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487057   14/03/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1523 lần


    Chào bạn , việc làm trong trường hợp này là báo Công an. Họ sẽ có trách nhiệm tìm ra thủ phạm trộm tiền và buộc trả lại. 

     
    Báo quản trị |  
  • #496979   15/07/2018

    JuneJuly
    JuneJuly

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 179. Tội thiếu trách nhiệm gây thiệt hại đến tài sản của Nhà nướccơ quantổ chứcdoanh nghiệp

    1. Người nào có nhiệm vụ trực tiếp trong công tác quản lý tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp, vì thiếu trách nhiệm mà để mất mát, hư hỏng, lãng phí gây thiệt hại cho tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

    2. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 2.000.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản của Nhà nước, cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp trị giá 2.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

    4. Người phạm tội còn có thể cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.’

    Cần phải xem xét mức độ nghiêm trọng trong hành vi mà những người có trách nhiệm trong việc bảo quản và quản lý số tiền này ( gồm cả kế toán, thủ quỹ, bảo vệ và những người khác có thể liên quan) không tuân thủ những nguyên tắc khi làm việc, không làm đúng trách nhiệm của mình để xảy ra thiệt hại trong trường hợp này. Những người này dù đã hết hợp đồng làm việc nhưng trên thực tế họ vẫn đang làm việc (vì chưa tìm được người mới hoặc chưa gia hạn hợp đồng) tức là vẫn có trách nhiệm bảo quản tài sản và vẫn có khả năng tiếp tay cho kẻ trộm hoặc sơ suất dẫn đến mất tài sản. Nếu sự thiếu sót của những người này cũng là 1 trong những nguyên nhân để xảy ra hậu quả bị mất tài sản thì những người này có thể bị xử phạt theo quy định. Nếu những người này đã có trách nhiệm bảo quản kỹ phần tiền này, nhưng việc bị trộm cắp tài sản hoàn toàn là do nguyên nhân khách quan thì những người này không phải chịu trách nhiệm hình sự nên chị yên tâm nhé. 

    Hơn nữa theo BLHS 2015 thì mức thiệt hại thấp nhất phải từ 100.000.000 đồng mới bị xử phạt theo pháp luật. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #497003   15/07/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (498)
    Số điểm: 4772
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Vấn đề này còn xem xét trách nhiệm, rõ ràng việc mất tiefn la do bị trộm và mặc dù đã khóa cẩn thần nhưng vẫn bị kẻ gian bẻ khóa trộm, có camera ghi hình, do vậy vấn đề này cần đợi cơ quan công án thực hiện nghiệp vụ và điều tra bắt giữ thủ phạm để hoàn trả lại số tiền. Về phía chị cung không quá lo lắng bởi không phải lỗi từ phía chị vì chị đã làm đúng trọng trách được giao và cẩn than khi giữ tiền.

     
    Báo quản trị |  
  • #497027   15/07/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 69 lần


    Theo mình thấy thì trong trường hợp này nếu công an tìm ra được hung thủ: hung thủ sẽ chịu trách nhiệm. Nếu công an không tìm ra thì cơ quan sẽ xét đến tính trách nhiệm giữa thủ quỹ và bảo vệ. Nếu chị khẳng định đã bỏ tiền vào tủ khóa cẩn thận thì coi như chị đã hoàn thành trách nhiệm, lúc đó sẽ truy cứu đến trách nhiệm của người bảo vệ trực hôm đó.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-