Bị mất trộm tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #190650 01/06/2012

    haicafe

    Male
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị mất trộm tài sản

    Xin chào các LS
    Hiện gia đình tôi mới vừa bị mất trộm số tài sản 245 trieu. Công an đang điều tra, neu tìm được kẻ trộm nhưng số tien đã bị sử dụng hết và kẻ trộm không có khả năng hoàn trả, vậy số tài sản của tôi bị mất pháp luat sẽ xử lý the nào?
    Cảm ơn LS
     
    6692 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190677   01/06/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.
    Nếu bắt được kẻ trộm thì gia đình bạn có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại trong vụ án hình sự. Bị cáo sẽ có nghĩa vụ bồi thường cho gia đình bị hại, đó là nghĩa vụ của bị cáo, được xác định trong bản án. Sau khi có bản án, gia đình bạn có quyền yêu cầu thi hành án.
    Nếu bị cáo không có khả năng trả nợ thì họ vẫn tồn tại nghĩa vụ trả nợ đối với gia đình bạn, ngoài ra không có cơ quan hay tổ chức nào có trách nhiệm đối với khoản thiệt hại của gia đình bạn cả.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    haicafe (01/06/2012)
  • #190857   02/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Điều 138 BLHS quy định. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Căn cứ quy định trên thì người phạm tội có khả năng bị truy tố theo khoản 3 Điều 138 BLHS. Gia đình bàn cần làm đơn tường trình sự việc và hỗ trợ tích cực để giúp Cơ quan điều tra nhanh chóng tìm ra người phạm tội. Theo quy định của pháp luật gia đình bạn là bị hại vì thế sẽ được pháp luật bảo vệ yêu cầu người phạm tội hoàn trả lại tài sản trộm cắp cho gia đình bạn. Trong vụ án hình sự gia đình bạn có quyền làm đơn đề nghị xử lý hình sự người phạm tội và yêu cầu bồi thường thiệt hại nếu có. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    haicafe (03/06/2012)
  • #199958   10/07/2012

    lhviet86
    lhviet86

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà tôi bị trộm phá cửa vào lấy một xe máy Sirius, trị giá trên 10 triệu đồng vào buổi sáng. Chúng tôi báo công an và đã bắt được hai tên trộm vào buổi chiều. Hai ngày sau, bên Công an nói chúng tôi nộp 2,5 triệu đồng và lấy xe về. Còn 2 tên trộm thì được bảo lãnh và thả. Bọn chúng còn lấy một điện thoại di dộng, lúc đầu chúng nói là đã cầm ở của hàng điện thoại, nên bên công an nói chúng tôi ra đó để chuộc lại. nhưng thực ra điện thoại đó chúng để trong người và bị Công an bắt giữ nên chúng tôi sẽ lấy lại từ Công an. Tôi xin hỏi là việc chúng tôi là người bị hại, phải nộp 2,5 triệu đồng đó có đúng không? Và nếu mấy tên trộm cầm điện thoại của chúng tôi thật thì việc nói chúng tôi ra tự chuộc lại có đúng ko? Xin cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #199986   10/07/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định thì tài sản bị trộm cắp sẽ được trả lại cho người bị hại, bạn không phải nộp khỏa tiền nào để lấy lại tài sản đó. Việc công an yêu cầu bạn nộp 2,5 triệu là trái với quy định, bạn có thể làm đơn khiếu nại về hành vi của người đó.

    Việc người phạm tội lấy điện thoại và cầm đồ bạn cũng không phải chuộc lại, việc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có còn có thể bị truy cứu TNHS. Việc 2 tên trộm được bảo lãnh và thả có thể là do họ xin được tại ngoại, nếu công an không khởi tố vụ án trộm cắp theo điều 138 Bộ luật Hình sự thì bạn có thể làm đơn khiếu nại và đề nghị VKS khởi tố vụ án.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội