DanLuat 2015

Bị mất biên lai thu phí có phải chịu trách nhiệm không?

Chủ đề   RSS   
  • #459131 28/06/2017

    nguyendungtagia

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị mất biên lai thu phí có phải chịu trách nhiệm không?

    Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi hiện tại tôi đang chuẩn bị báo kiểm kê biên lai thu phí, lệ phí nhưng giờ t bị mất cả quyển biên lai thu phí, lệ phí đã qua sử dụng. vậy tôi có bị trách nhiệm gì ko và có bị xử phạt hành chính như thế nào, Xin cám ơn luật sư

     

     

     

     

     
    4964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464027   09/08/2017

    thuydungqh2311
    thuydungqh2311

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2017
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo như thông tin bạn cung cấp, tôi có ý kiến về vấn đề của bạn như sau:

     

    - Theo Nghị định số 109/2013/NĐ-CP được sửa đổi bằng Nghị định 49/2016/NĐ-CP


    Điều 32. Hành vi làm mất, cho, bán chứng từ thu phí, lệ phí
    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi làm mất liên của mỗi số chứng từ không có mệnh giá, trừ liên giao cho người nộp tiền của chứng từ chưa sử dụng, áp dụng trong trường hợp vi phạm lần đầu.
    2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên của mỗi số chứng từ không có mệnh giá, trừ liên giao cho người nộp tiền của chứng từ chưa sử dụng, áp dụng trong trường hợp vi phạm từ lần thứ hai trở đi.
    […]
    4. Đối với hành vi làm mất mỗi số của chứng từ thu phí, lệ phí có mệnh giá thì mức phạt tiền tối đa bằng mệnh giá in trên chứng từ thu phí, lệ phí. Số tiền phạt tối thiểu đối với hành vi làm chứng từ thu phí, lệ phí có mệnh giá là 50.000 đồng.
    […]
    7. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp vào ngân sách nhà nước toàn bộ số tiền có được do hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4, 5 và Khoản 6 Điều này”.

     

    Như vậy, tùy vào chứng từ thu phí, lệ phí của bạn là có mệnh giá hay không có mệnh giá và tùy vào sự vi phạm của bạn là lần đầu hay đã lặp lại vi phạm mà việc xử lý hành vi của bạn sẽ khác nhau.

     

    - Thẩm quyền xử phạt: quy định tại điều 43 – Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn 

    - Khoản 2, điều 16 Thông tư 186/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí

    “2. Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính khi tiến hành xử phạt phải ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo Mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này.”

    - Trình tự xử phạt: Theo như mẫu số 02 ban hành theo Thông tư 186/2013/TT-BTC thì sau khi có quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu là phạt tiền thì bạn phải nộp tiền vào Kho bạc nhà nước trong vòng 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định. Nếu cố tình không chấp hành thì sẽ bị cưỡng chế thi hành. Ngoài ra, bạn có quyền khiếu nại, khởi kiện đối với Quyết định xử phạt vi phạm hành chính này theo quy định của pháp luật.

    Hiện tại, do các thông tin bạn cung cấp còn hạn chế, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có thể có được câu trả lời chính xác hơn, bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án giải quyết tốt nhất.


    Lê Thị Thùy Dung | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)
    M: (+84-4) 899. 888 - E: luatvietkim@gmail.com 
    Ad: - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-