DanLuat 2015

bị lừa thông qua đường bưu điện

Chủ đề   RSS   
  • #431646 23/07/2016

    azzzzzz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bị lừa thông qua đường bưu điện

    Chào luật sư !
    Em đã bị lừa khi mua hàng online, sự việc là E đã mua 1 chiếc điện thoại samsung galaxy s4 với giá 1tr8, họ nói chuyển trước cho họ 100k tiền đặt cọc khi, khi chuyển qua bưu điện em ra lấy và đưa tiền cho nhân viên bưu điện, cho đến khi mở hàng thì thấy 1 con nokia 1280 (đập đá), nhìn lại thì thấy tên hàng ghi là điện thoại nhưng không chỉ rõ là đt samsung galaxy s4, hiện tại em chỉ có được số đt,tên,địa chỉ trên gói hàng chuyển qua bưu điện,tin nhắn trên facebook, và nếu em có thêm tài khoản ngân hàng của họ thì em có thể truy tố hắn không vậy ?:D:-P

     
    6517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431656   24/07/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn báo công an đi. Nếu đây là vụ lừa đảo có tính chất chuyên nghiệp thì công an họ vào cuộc.

    Còn nếu đây chỉ là 1 vụ nhỏ lẻ thì coi như bạn có được 1 bài học về mua bán qua mạng. Đừng để bị lừa lần sau.

     
    Báo quản trị |  
  • #431674   25/07/2016

    ThaoLaiLai
    ThaoLaiLai

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn. Tôi xin tư vấn cho bạn một số ý kiến như sau:

    Trong trường hợp này, bạn hoàn toàn có thể tố cáo người đã bán hàng cho bạn về tội lừa dối khách hàng theo quy định tại Điều 162 BLHS 1999 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2009:

    1. Người nào trong việc mua, bán mà cân, đong, đo, đếm, tính gian, đánh tráo loại hàng hoặc dùng thủ đoạn gian dối khác gây thiệt hại nghiêm trọng cho khách hàng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội nhiều lần hoặc thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

    Do vậy, bạn có quyền gửi đơn tố cáo đến cơ quan công an nơi bạn đã giao nhận tiền hoặc nơi đã nộp tiền vào tài khoản cho đối tượng. Ngoài ra, cũng tùy từng trường hợp mà cơ quan Công an  nơi đối tượng đăng ký mở tài khoản hoặc nơi địa chỉ đăng ký trên Website sẽ thụ lý nhận đơn tố cáo…

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #433343   12/08/2016

    Xin trả lời góp ý với bạn như sau:

    Thứ nhất, bạn đã gọi lại cho người bán hỏi chưa? Thái độ của họ như thế nào? Để tránh TH sau này công an vào cuộc, người bán lại bảo do sơ suất chuyển nhầm hàng thì coi như chả có tội gì. Bạn nên ghi âm lại cuộc nói chuyện để cung cấp cho công an.

    Thứ hai, nếu người bán cố tình lảng tráng, thoái thác thì bạn hãy ra công an phường khai báo vụ việc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-